Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật đầu tư / Cách xác định vốn pháp định khi mở rộng ngành thuê kho cho công ty đã hoạt động
pic trung gian thanh toan BDS

Cách xác định vốn pháp định khi mở rộng ngành thuê kho cho công ty đã hoạt động

Doanh nghiệp hỏi:  Xin chào quý Công ty!

Công ty là công ty nước ngoài đã hoạt động trên 4 năm, vốn điều lệ của công ty trên 20 tỷ. Tuy nhiên, công ty hoạt động bị lỗ. Báo cáo tài chính đã kiểm toán gần nhất cho thấy chỉ tiêu Vốn chủ sở hữu của công ty nhỏ hơn 20 tỷ (sau khi đã trừ lỗ), vậy công ty có thể xin đăng ký thêm ngành cho thuê kho mà không cần tăng vốn điều lệ không?

Xin cảm ơn.

Luật sư trả lời: Theo quy định tại Điều 4, Nghị định số 76/2015/NĐ-CP của chính phủ ngày 10 tháng 9 năm 2015 thì mức vốn pháp định 20 tỷ để kinh doanh bất động sản dựa vào mức vốn điều lệ (không phải vốn chủ sở hữu). Do vậy, trong trường hợp công ty bên chị đã góp đủ vốn điều lệ, trên 20 tỷ rồi thì không cần thiết phải bổ sung thêm vốn.

Mời Quý vị xem thêm nội dung tư vấn của luật sư SBLAW về vấn đề phát hành trái phiếu doanh nghiệp:

 

Tin nổi bật

Điều kiện để đặt trụ sở của doanh nghiệp dịch vụ việc làm - internet

Điều kiện để đặt trụ sở của doanh nghiệp dịch vụ việc làm

Câu hỏi: Tôi là Khương. Xin hỏi, điều kiện để đặt trụ sở của doanh …

Chat Zalo: 0904340664