Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật đất đai / Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng với những tài sản gắn liền với đất
1-22832-1528362114

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng với những tài sản gắn liền với đất

Câu hỏi: Công ty tôi (Công ty A) thuê lại diện tích 1.000m2 của công ty B. Công ty tôi đã đầu tư và xây dựng nhiều công trình là chung cư và trung tâm thương mại trên đất đó. Xin hỏi, để được chứng nhận quyền sở hữu với những tài sản đó, công ty tôi phải có những giấy tờ gì?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

          Khoản 2,3 Điều 32 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai 2013 quy định như sau:

“2. Tổ chức trong nước, cơ sở tôn giáo, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải có giấy tờ theo quy định sau:

  1. a) Trường hợp tạo lập công trình xây dựng thông qua đầu tư xây dựng mới theo quy định của pháp luật thì phải có quyết định phê duyệt dự án hoặc quyết định đầu tư dự án hoặc giấy phép đầu tư hoặc giấy chứng nhận đầu tư hoặc giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp và giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai hoặc hợp đồng thuê đất với người sử dụng đất có mục đích sử dụng đất phù hợp với mục đích xây dựng công trình;
  2. b) Trường hợp tạo lập công trình xây dựng bằng một trong các hình thức mua bán, nhận tặng cho, đổi, nhận thừa kế hoặc hình thức khác theo quy định của pháp luật thì phải có văn bản về giao dịch đó theo quy định của pháp luật;
  3. c) Trường hợp không có một trong những giấy tờ quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản này thì phải được cơ quan quản lý về xây dựng cấp tỉnh xác nhận công trình xây dựng tồn tại trước khi có quy hoạch xây dựng mà nay vẫn phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
  4. d) Trường hợp công trình đã xây dựng không phù hợp với giấy tờ quy định tại các Điểm a, b và c Khoản này thì phần diện tích công trình không phù hợp với giấy tờ phải được cơ quan có thẩm quyền cấp phép xây dựng kiểm tra, xác nhận diện tích xây dựng không đúng giấy tờ không ảnh hưởng đến an toàn công trình và phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
  5. Trường hợp chủ sở hữu công trình xây dựng không đồng thời là người sử dụng đất thì ngoài giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu công trình theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này, phải có văn bản chấp thuận của người sử dụng đất đồng ý cho xây dựng công trình đã được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật và bản sao giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.”

          Như vậy, để được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản gắn liền trên đất, công ty bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

– Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất;

– Hợp đồng thuê đất (bản sao có chứng thực);

– Giấy phép xây dựng;

– Văn bản của người sử dụng đất đồng ý đăng ký, chứng nhận quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất;

– Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính, giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật (nếu có);

– Sơ đồ công trình xây dựng do Văn phòng đăng ký đất đai hoặc đơn vị đo đạc có tư cách pháp nhân lập;

– Các giấy tờ khác liên quan.

Tin nổi bật

tranh-chap-loi-di-chung

Thủ tục đăng ký xác nhận lối đi chung trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Câu hỏi: Nhà tôi có một thửa đất nằm cạnh một ngõ đi chung của …

Chat Zalo: 0904340664