Home / tư vấn luật của SBLAW / Chuyên mục: Tư vấn luật đấu thầu

Chuyên mục: Tư vấn luật đấu thầu

Quy định về hợp đồng chỉ định thầu quy định mức giá cố định

Tư vấn soạn thảo hợp đồng kinh tế-6-3-2020-s13-5

Đối với hợp đồng chỉ định thầu mà quy định mức giá cố định theo khoản 2, điều 62 Luật đấu thầu thì bên B có phải chứng minh, xuất trình hóa đơn đầu vào không? Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 62 Luật đấu thầu 2013 thì “Hợp đồng theo đơn giá cố định là hợp đồng có đơn …

Đọc thêm

Quy định mới về lựa chọn nhà đầu tư trong Nghị định hướng dẫn luật đấu thầu.

Tạm rút đề xuất sửa đổi Luật đất đai ra khỏi Chương trình năm 2019 sẽ có ảnh hưởng như thế nào đến thị trường BĐS-SBLAW

Mới đây, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 25/2020/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà đầu tư (thay Nghị định số 30/2015/NĐ-CP ngày 17/3/2015). Trước tình hình thực tế và tính cấp bách trong việc điều chỉnh quy định pháp luật về hoạt động đấu thầu, Nghị …

Đọc thêm

Những quy định về đấu thầu qua mạng.

Đấu thầu qua mạng đã nhận được sự hưởng ứng của doanh nghiệp, cơ quan tham gia hình thức này. Tuy nhiên, trong quá trình triển khai, đấu thầu qua mạng vẫn còn bộc lộ những tồn tại cần khắc phục, luật sư Nguyễn Thanh Hà từ SBLAW có bài trả lời báo DDDN về nội dung này. Ông đánh …

Đọc thêm

Thông tin về đấu thầu được cung cấp trong thời hạn 7 ngày

Thông tin về đấu thầu được cung cấp trong thời hạn 7 ngày-sblaw

Theo quy định tại Thông tư số 06/2017/TT-BKHĐT, việc cung cấp các thông tin về đấu thầu như: Thông tin về dự án; Kế hoạch lựa chọn nhà thầu; Kết quả lựa chọn nhà thầu; Hợp đồng; Hủy thầu; Thông tin về nhà thầu nước ngoài trúng thầu tại từng dự án/gói thầu… phải được thực hiện trong vòng 07 …

Đọc thêm

 Hướng dẫn mới về sửa đổi hồ sơ mời thầu qua mạng (E-HSMT)

 Hướng dẫn mới về sửa đổi hồ sơ mời thầu qua mạng (E-HSMT)-sblaw

Đây là nội dung được hướng dẫn tại Thông tư số 04/2017/TT-BKHĐT quy định chi tiết về lựa chọn nhà thầu qua Hệ thống mạng đấu thầu Quốc gia. Theo đó, khi cần sửa đổi E-HSMT thì bên mời thầu đăng nhập và chỉnh sửa trực tiếp trên Hệ thống sau khi có sự chấp thuận về nội dung của chủ …

Đọc thêm

Gói thầu tư vấn với quản lý thi công xây dựng có bắt buộc phải mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp?

Gói thầu tư vấn với quản lý thi công xây dựng có bắt buộc phải mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp-sblaw

Câu hỏi: Cho tôi hỏi: Đối với hợp đồng tư vấn và quản lý thi công giữa chủ đầu tư và nhà thầu, thì bảo hiểm nghề nghiệp có bắt buộc hay không? Luật sư tư vấn: Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật. Liên quan đến thắc …

Đọc thêm

Chỉ định thầu rút gọn có phải lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu không?

Chỉ định thầu rút gọn có phải lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu không-sblaw

Câu hỏi: Tôi là Phong, ở Hà Nội. Cho tôi hỏi: với hình thức chỉ định thầu rút gọn, thì có phải lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu được hay không? Với mục mua sắm thuộc ngân sách thường xuyên, thì với số tiền bao nhiêu thì phải tổ chức thầu? Luật sư tư vấn: Công ty Luật TNHH …

Đọc thêm

Chat Zalo: 0904340664