Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật xây dựng

Tư vấn luật xây dựng

Công trình có hạn mức đầu tư bao nhiêu phải lập báo cáo kinh tế kỹ thuật? 

Công trình có hạn mức đầu tư bao nhiêu phải lập báo cáo kinh tế kỹ thuật-sblaw

Câu hỏi: Mình đang làm công trình xây dựng sử dụng vốn khác có tổng mức đầu tư theo Quyết định phê duyệt chủ trương của Ủy ban nhân dân tỉnh là 52 tỷ. Trong đó giá trị công trình thẩm định chỉ là 14 tỷ (Chủ đầu tư giải thích là phần còn lại dành cho phần công nghệ). Vậy …

Đọc thêm

Có được ủy quyền cho phòng chuyên môn cấp huyện cấp Giấy phép xây dựng

Có được ủy quyền cho phòng chuyên môn cấp huyện cấp Giấy phép xây dựng - internet

Câu hỏi: Tôi hiện đang làm tại phòng chức năng của UBND cấp huyện. Vừa qua UBND cấp huyện đã phân công cho đồng chí phó chủ tịch UBND cấp huyện phụ trách việc cấp Giấy phép xây dựng. Nay phó chủ tịch muốn ủy quyền việc cấp Giấy phép xây dựng này lại cho phòng chức năng, chuyên môn …

Đọc thêm

Trường hợp nào thì được điều chỉnh tiến độ thực hiện hợp đồng thi công xây dựng?

Trường hợp nào thì được điều chỉnh tiến độ thực hiện hợp đồng thi công xây dựng-sblaw

Câu hỏi: Mình là Minh Anh, ở Quảng Ninh. Luật sư cho mình hỏi: Trường hợp nào thì được điều chỉnh tiến độ thực hiện hợp đồng thi công xây dựng? Luật sư tư vấn: Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến …

Đọc thêm

Trong khi dự án đang vi phạm giấy phép xây dựng lần đầu, Sở xây dựng có được cấp phép điều chỉnh bổ sung cho chủ đầu tư không?

Trong khi dự án đang vi phạm giấy phép xây dựng lần đầu, Sở xây dựng có được cấp phép điều chỉnh bổ sung cho chủ đầu tư không - internet

Câu hỏi: Tôi ở thành phố X. Nhà tôi liền kề với một dự án xây dựng được Sở xây dựng cấp phép lần đầu năm 2017 cho phép thi công công trình cách nhà tôi 9 mét. Sau một thời gian thi công dự án gây ảnh hưởng lún, nứt tới nhà của tôi. Ngày 09/12/2017 tôi phản ánh …

Đọc thêm

Xây dựng nhà trọ cho thuê ở đô thị, có phải xin giấy phép xây dựng?

Xây dựng nhà trọ cho thuê ở đô thị, có phải xin giấy phép xây dựng-internet

Điều 89 Luật xây dựng 2014 quy định đối tượng và các loại giấy phép xây dựng như sau: 1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 …

Đọc thêm

Phạt tối đa 1 tỷ đồng trong lĩnh vực đầu tư xây dựng từ 15/01/2018

Phạt tối đa 1 tỷ đồng trong lĩnh vực đầu tư xây dựng từ 15.01.2018-sblaw

Ngày 27/11/2017, Chính phủ đã ban hành Nghị định 139/2017/NĐ-CP, trong đó có quy định hành vi vi phạm hành chính, mức xử phạt đối với người quyết định đầu tư, chủ đầu tư hoặc chủ sở hữu, người quản lý, sử dụng công trình, cụ thể: Vi phạm quy định về lựa chọn tổ chức, cá nhân tham gia …

Đọc thêm

Hotline : +84.904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.