Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn pháp luật dân sự

Tư vấn pháp luật dân sự

Tư vấn thủ tục mua bán xe ô tô cũ

Tư vấn thủ tục mua bán xe ô tô cũ-sblaw

Câu hỏi:  Hiện nay, mình đang có hộ khẩu thường trú ở Quảng Ninh, nhưng mình đang làm việc ở Hà Nội và mình có dự định mua lại một chiếc ô tô biển Hà Nội. Cho mình hỏi: Mình phải làm những thủ tục gì để mua bán và sang tên biển số là biển Quảng Ninh? Luật sư …

Đọc thêm

Người nước ngoài có thể vẫn giữ quốc tịch nước mình và nhập quốc tịch Việt Nam được không?

Người nước ngoài có thể vẫn giữ quốc tịch nước mình và nhập quốc tịch Việt Nam được không-sblaw

Câu hỏi: Mình có người bạn Hàn Quốc (có quốc tịch Hàn Quốc), đã lấy vợ người Việt Nam hơn 12 năm và cũng sinh sống tại Việt Nam hơn 12 năm. Từ khi sinh sống tại Việt Nam, bạn mình không làm gì phạm pháp và có thu nhập ổn định. Nay, bạn mình muốn nhập quốc tịch Việt …

Đọc thêm

Thủ tục nhập hộ khẩu tại Hà Nội

Thủ tục nhập hộ khẩu tại Hà Nội-sblaw

Câu hỏi: Tôi và vợ đã kết hôn từ năm 2010. Chúng tôi đã có sổ hộ khẩu thường trú đứng tên 2 vợ chồng và con trai tại Hà nội. Nay tôi muốn nhập khẩu cho em trai tôi 27 tuổi (đã có gia đình) vào hộ khẩu của vợ chồng tôi thì có được không? Nếu được cần những …

Đọc thêm

Chuyển nhầm tài khoản ngân hàng, có lấy lại được tiền không?

Chuyển nhầm tài khoản ngân hàng, có lấy lại được tiền không-sblaw

Câu hỏi: Tôi chuyển nhầm số tiền 10 triệu đồng vào tài khoản khác tại Ngân hàng A và đã làm đơn rà soát theo hướng dẫn của nhân viên ngân hàng. Sau 30 ngày nhận được thông báo tôi không nhận lại được số tiền đó vì không liên hệ được với chủ tài khoản kia. Vậy tôi phải …

Đọc thêm

Trách nhiệm bồi thường như thế nào khi tham gia giao thông gây tai nạn chết người?

Trách nhiệm bồi thường như thế nào khi tham gia giao thông gây tai nạn chết người-sblaw

Câu hỏi: Khi tham gia giao thông gây chết người thì trách nhiệm bồi thường như thế nào? Luật sư tư vấn: Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau: Điều 584 …

Đọc thêm

Khoản 1 Điều 623 BLDS năm 2015 có áp dụng đối với trường hợp thời điểm mở thừa kế trước ngày 01/01/2017 hay không?

Thời điểm mở thừa kế -SBLAW

Câu hỏi: Khoản 1 Điều 623 BLDS năm 2015 có quy định thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản kể từ thời điểm mở thừa kế. Quy định này có áp dụng đối với trường hợp thời điểm mở thừa kế trước ngày 01/01/2017 (ngày BLDS năm 2015 …

Đọc thêm

Quy định về lãi suất tại Điều 468 BLDS năm 2015 có áp dụng đối với hợp đồng vay tài sản được xác lập trước ngày 01/01/2017 hay không?

Lãi suất trong hợp đồng vay tài sản-sblaw

Điểm a, b, c khoản 1 Điều 688 BLDS năm 2015 quy định: “1. Đối với giao dịch dân sự được xác lập trước ngày Bộ luật này có hiệu lực thì việc áp dụng pháp luật được quy định như sau: a, Giao dịch dân sự chưa được thực hiện mà có nội dung, hình thức khác với quy định …

Đọc thêm

Tư vấn về tranh chấp quyền sở hữu đối với di sản hết thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế

Tư vấn về tranh chấp quyền sở hữu đối với di sản hết thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế-sblaw

Câu hỏi: Trường hợp nhiều người thừa kế đang cùng quản lý di sản hoặc mỗi người thừa kế quản lý di sản một giai đoạn khác nhau mà có tranh chấp về quyền sở hữu đối với di sản hết thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế thì Tòa án có được áp dụng quy định tại khoản …

Đọc thêm

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.