Home / Luật nhà ở / Chủ nhà trọ có được đơn phương chấm dứt hợp đồng không?
Bidding on a home

Chủ nhà trọ có được đơn phương chấm dứt hợp đồng không?

Câu hỏi: Em mới đi thuê trọ thì trong hợp đồng có điều khoản về việc nếu chủ nhà kiểm tra phòng đột xuất mà thấy chất lượng phòng không còn như lúc đầu thì sẽ chấm dứt luôn hợp đồng mà không trả lại khoản cọc. Luật sư cho em hỏi chủ nhà có được phép làm thế không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 121 Luật Nhà ở năm 2014 có quy định như sau:

“Điều 121. Hợp đồng về nhà ở

Hợp đồng về nhà ở do các bên thỏa thuận và phải được lập thành văn bản bao gồm các nội dung sau đây:

  1. Họ và tên của cá nhân, tên của tổ chức và địa chỉ của các bên;
  2. Mô tả đặc điểm của nhà ở giao dịch và đặc điểm của thửa đất ở gắn với nhà ở đó. Đối với hợp đồng mua bán, hợp đồng thuê mua căn hộ chung cư thì các bên phải ghi rõ phần sở hữu chung, sử dụng chung; diện tích sử dụng thuộc quyền sở hữu riêng; diện tích sàn xây dựng căn hộ; mục đích sử dụng của phần sở hữu chung, sử dụng chung trong nhà chung cư theo đúng mục đích thiết kế đã được phê duyệt ban đầu;
  3. Giá trị góp vốn, giá giao dịch nhà ở nếu hợp đồng có thỏa thuận về giá; trường hợp mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở mà Nhà nước có quy định về giá thì các bên phải thực hiện theo quy định đó;
  4. Thời hạn và phương thức thanh toán tiền nếu là trường hợp mua bán, cho thuê, cho thuê mua, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở;
  5. Thời gian giao nhận nhà ở; thời gian bảo hành nhà ở nếu là mua, thuê mua nhà ở được đầu tư xây dựng mới; thời hạn cho thuê, cho thuê mua, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở; thời hạn góp vốn;
  6. Quyền và nghĩa vụ của các bên;
  7. Cam kết của các bên;
  8. Các thỏa thuận khác;
  9. Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng;
  10. Ngày, tháng, năm ký kết hợp đồng;
  11. Chữ ký và ghi rõ họ, tên của các bên, nếu là tổ chức thì phải đóng dấu (nếu có) và ghi rõ chức vụ của người ký.”

Như vậy, tại Khoản 8 Điều này có quy định hợp đồng được thêm các thỏa thuận khác nên hợp đồng như vậy giữa bạn và chủ trọ là không trái quy định của pháp luật. Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi của mình, bạn có thể thỏa thuận thêm về việc xác định chất lượng căn phòng như thế nào cho rõ ràng, tình trạng phòng thuê như thế nào thì được coi là “chất lượng phòng không còn như lúc đầu”, tránh phát sinh các trường hợp ngoài ý muốn.

Tin nổi bật

nguyen-thanh-ha-2-1

Điều kiện mua nhà tại Việt Nam của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Câu hỏi: Tôi đang định cư ở Hàn Quốc tuy nhiên vẫn giữ quốc tịch …

Chat Zalo: 0904340664