Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn pháp luật thuế / Chuyển đổi phương pháp tính thuế từ phương pháp trực tiếp sang phương pháp khấu trừ
Chuyển đổi phương pháp tính thuế từ phương pháp trực tiếp sang phương pháp khấu trừ-sblaw

Chuyển đổi phương pháp tính thuế từ phương pháp trực tiếp sang phương pháp khấu trừ

Câu hỏi: Công ty chúng tôi thành lập ngày 27/9/2017, tôi đã nộp mẫu 06 để đăng ký theo phương pháp khấu trừ nhưng do thiếu hợp đồng thuê địa điểm hoặc mua sắm tài sản cố định nên cơ quan thuế thông báo không chấp nhận và yêu cầu công ty áp dụng phương pháp trực tiếp kể từ quý 4/2017. Nay công ty muốn chuyển sang phương pháp khấu trừ năm 2018 có được không? Hay phải hết chu kì 2 năm mới được chuyển?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty bạn được thành lập vào ngày 27 tháng 09 năm 2017, và do không có hợp đồng thuê địa điểm hoặc mua sắm tài sản cố định nên chỉ có thể áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng kể từ quý 4/2017. Hiện nay, công ty bạn đang muốn chuyển đổi phương pháp tính thuế từ phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng thành phương pháp khấu trừ thuế. Để giải quyết vấn đề này cần xem xét các phương diện sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 10 Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2013) quy định:

Điều 10: Phương pháp khấu trừ thuế:

2. Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ bao gồm:

a) Cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên, trừ hộ, cá nhân kinh doanh;

b) Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh”.

Trong trường hợp của công ty bạn thì ngay từ thời điểm thành lập công ty (26/09/2017), công ty cũng đã đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, nhưng đã không đủ điều kiện để áp dụng phương pháp tính thuế này do trong hồ sơ không đầy đủ, không có hợp đồng thuê địa điểm hoặc hợp đồng mua sắm cố định, và buộc phải áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng.

Do vậy, trong trường hợp này, nếu bạn muốn chuyển đổi phương pháp tính thuế sang phương pháp khấu trừ thì công ty bạn phải thuộc trường hợp đang hoạt động và có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 01 tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ (theo điểm a Điều 10 Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi năm 2013; điểm a Khoản 4 Điều 7 Nghị định 209/2013/NĐ- CP). Trong đó, doanh thu hằng năm từ 01 tỷ đồng trở lên làm căn cứ xác định cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ được xác định theo quy định tại Điều 12 Thông tư 219/2013/TT- BTC là doanh thu bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng theo quy định.

Đồng thời tại điểm d khoản 4 Điều 12 Thông tư 219/2013/TT- BTC; được sửa đổi bởi khoản 3 Điều 3 Thông tư 119/2014/TT- BTC thì:

“Điều 3: Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 219/2013/TT- BTC ngày 31/12/2013 của Bộ tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ- CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng như sau:

3. Sửa đổi, bổ sung khoản 3, 4 Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:

“4. Các trường hợp khác

d) Khi hết năm dương lịch đầu tiên từ khi thành lập, nếu doanh nghiệp, hợp tác xã có doanh thu từ 1 tỷ đồng trở lên theo cách xác định tại khoản 2 Điều này và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ thì tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế; nếu doanh nghiệp, hợp tác xã không đạt mức doanh thu từ một tỷ đồng trở lên nhưng vẫn thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ  thì được đăng ký tự nguyện tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại điểm a khoản 3 Điều này. Sau năm dương lịch đầu tiên từ khi thành lập, doanh nghiệp, hợp tác xã áp dụng ổn định phương pháp tính thuế trong 2 năm liên tục”.

Từ các căn cứ vào các quy định nêu trên, trong trường hợp này, công ty bạn thành lập vào tháng 9/2017, và đến hết năm 2017 đã thực hiện việc kê khai, nộp thuế Giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp. Để chuyển sang phương pháp khấu trừ vào năm 2018, thì công ty bạn phải đáp ứng điều kiện: khi đến hết kỳ tính thuế tháng 11/2017, công ty của bạn xác định được doanh thu ước tính trên 1 tỷ đồng trở lên, thì công ty sẽ chuyển sang áp dụng phương pháp khấu trừ thuế từ ngày 1/1/2018 và cho hai năm 2018, 2019.

Trường hợp doanh thu ước tính chưa đến 1 tỷ đồng nhưng công ty vẫn thực hiện đầy đủ chế độ hóa đơn, kế toán chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán hóa đơn, chứng từ thì công ty bạn thuộc trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ. Bởi theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 Thông tư 219/2013/TT- BTC và được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 3 Điều 3 Thông tư 119/2014/TT- BTC thì một trong những cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế được xác định là: Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, sổ sách, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ.

Nếu Công ty bạn tiếp tục đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thì công ty cũng được tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ trong hai năm 2015, 2016.

Như vậy, từ những căn cứ được trích dẫn ở trên, nếu muốn chuyển từ phương pháp tính thuế trực tiếp trên giá trị gia tăng sang phương pháp khấu trừ thì công ty bạn có thể chuyển sang phương pháp này từ năm 2018 khi đáp ứng các điều kiện như có doanh thu hằng năm, mà ở đây là xác định doanh thu năm 2017 từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng từ 1 tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, số sách, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ. Trong trường hợp doanh thu năm 2017 dưới 01 tỷ đồng, nhưng công ty thực hiện đầu đủ chế độ kế toán, sổ sách, hóa đơn, chứng từ thì công ty vẫn có thể chuyển sang phương pháp khấu trừ từ năm 2018 nhưng phải đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.

Tin nổi bật

Thêm khoản chi không được trừ khi tính thuế TNDN từ 01.02.2018-sblaw

Thêm khoản chi không được trừ khi tính thuế TNDN từ 01/02/2018

Hiện nay, tất cả khoản chi mua bảo hiểm nhân thọ (không phân biệt là …

Hotline : 0904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.