Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật đất đai / Chuyển quyền sử dụng đất giữa các thành viên trong gia đình
Tư-vấn-thủ-tục-tặng-cho-quyền-sử-dụng-đất-giữa-chị-và-em-sblaw

Chuyển quyền sử dụng đất giữa các thành viên trong gia đình

Tặng cho tài sản, điển hình là tặng cho đất đai là một hình thức chuyển quyền sự dụng đất và tài sản gắn liền với đất, đã trở nên rất đỗi quen thuộc trong đời sống hằng ngày. Tuy nhiên trên thực tế, rất nhiều người vẫn chưa hiểu rõ thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ giúp người đọc hiểu rõ về vấn đề này.

Thứ nhất, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất diễn ra như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về hồ sơ địa chính thì hồ sơ tặng cho quyền sử dụng đất gồm có các giấy tờ:

“2. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp mà không thuộc trường hợp “dồn điền đổi thửa”; chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất; chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của vợ hoặc chồng thành của chung vợ và chồng gồm có:

a) Hợp đồng, văn bản về việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất; chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của vợ hoặc chồng thành của chung vợ và chồng theo quy định.

Trường hợp người thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là người duy nhất thì phải có đơn đề nghị được đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của người thừa kế;

b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

c) Văn bản chấp thuận của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đối với tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư;

d) Văn bản của người sử dụng đất đồng ý cho chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, góp vốn tài sản gắn liền với đất đối với trường hợp chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, góp vốn bằng tài sản gắn liền với đất mà chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất không đồng thời là người sử dụng đất.”

Thứ hai, Về hợp đồng tặng cho QSDĐ:

Theo quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai năm 2013 quy định:

 “a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này

d) VIệc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã”.

Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất, trước tiên phải đến một tổ chức công chứng trên địa bản tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho này. Sau khi có hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đã được công chứng/chứng thực thì các bên có thể tiến hành thủ tục đăng ký sang tên đổi chủ tại văn phòng đăng ký đất đai.

Thứ ba, Các khoản thuế, phí phải nộp:

Khi chuyển quyền sử dụng đất thì có một số các khoản thuế, lệ phí bắt buộc phải nội như thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ, các loại phí, lệ phí khác như công chứng, lệ phí địa chính, … Tuy nhiên, đối với một số trường hợp, bên nhận chuyển nhượng sẽ được miễn 1 số khoản thuế, lệ phí:

  • Theo quy định pháp luật, khi tặng cho quyền sử dụng đất, đối với các trường hợp sau đây thì được miễn thuế Thu nhập cá nhân:

Điểm d Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP của Bộ Tài chính quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế, cụ thể:

“Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau”.

  • Miễn lệ phí trước bạ

Theo Khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ thì sẽ miễn lệ phí trước bạ với trường hợp:

“10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chống; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

Như vậy, các thành viên trong gia đình muốn chuyển quyền sử dụng đất thì có thể làm hợp đồng tặng cho, có công chứng để được miễn thuê thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 6, Thông tư liên tịch 88/2016/TTLT/BTC-BTNMT Quy định về hồ sơ và trình tự, thủ tục tiếp nhận, luân chuyển hồ sơ xác định nghĩa vụ tài chính về đất đai của người sử dụng đất thì khi nộp hồ sơ xác định nghĩa vụ tài chính, phải nộp kèm giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng không phải nộp nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật:

Điều 6. Hồ sơ xác định nghĩa vụ tài chính khi đăng ký bổ sung tài sản gắn liền với đất; thực hiện chuyển hình thức sử dụng đất; gia hạn sử dụng đất; chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất

  1. Phiếu chuyển thông tin để xác định nghĩa vụ tài chính về đất đai theo Mu số 01/LCHS quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư này (bản chính).
  2. Tờ khai lệ phí trước bạ (bản chính). Tờ khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp (nếu có), Tờ khai thuế thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (trừ trường hợp bên chuyển nhượng là doanh nghiệp có chức năng kinh doanh bất động sản) theo quy định của pháp luật về thuế (bản chính, nếu có).
  3. Văn bản của người sử dụng đất đề nghị được miễn, giảm các Khoản nghĩa vụ tài chính về đất đai (bản chính) và bản sao các giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng được miễn, giảm theo quy định của pháp luật (bản sao, nếu có).
  4. Giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng không phải nộp nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật (bản sao, nếu có).
  5. Hợp đồng chuyển nhượng bất động sản theo quy định của pháp luật (bản sao) hoặc Hợp đồng tặng cho tài sản là bất động sản theo quy định của pháp luật (bản sao) hoặc Hợp đồng (hoặc các giấy tờ) thừa kế bất động sản (bản sao); Hóa đơn giá trị gia tăng đối với trường hợp tổ chức chuyển nhượng bất động sản (bản sao).”

Tin nổi bật

a6fimages9620113dcmualua

Tự ý chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa trái phép bị xử phạt thế nào?

Câu hỏi: Tôi là Quang, ở Phú Thọ. Qúy công ty cho tôi hỏi: Nếu …

Chat Zalo: 0904340664