Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật lao động / Công việc dưới thời hạn 03 tháng có cần ký kết hợp đồng không?
14-1000x500

Công việc dưới thời hạn 03 tháng có cần ký kết hợp đồng không?

Câu hỏi: Tôi là Trinh, ở Hà Nội. Tôi dự định xin vào làm quét dọn, vệ sinh nhà ở cho gia đình chị B từ ngày 08/09/2019 đến ngày 12/09/2019 để kiếm thêm thu nhập. Vậy tôi muốn hỏi trong trường hợp này tôi có bắt buộc ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với chị B không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 16 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về hình thức hợp đồng lao động như sau:

“1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

 2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.”

Theo đó, công việc bạn định làm chỉ có thời hạn là 05 ngày ( từ ngày 08/09/2019 đến ngày 12/09/2019) – công việc tạm thời – nên bạn và chị B không nhất thiết phải giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản mà hai bên có thể lựa chọn giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

Tin nổi bật

hd3-internet

Quy định của pháp luật về hợp đồng học việc

Câu hỏi: Công ty em mới thành lập, do mức độ công việc khó (điện- …

Chat Zalo: 0904340664