Untitled 2
Home / Tranh tụng / Tòa án / Đánh bạc từ bao nhiêu tiền thì bị xử lý hình sự?
Đánh bạc từ bao nhiêu tiền thì bị xử lý hình sự- internet

Đánh bạc từ bao nhiêu tiền thì bị xử lý hình sự?

Câu hỏi:  Tôi muốn luật sư giải đáp cho vấn đề này, đó là theo luật hình sự thì số tiền đánh bạc đạt được bao nhiêu thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Luật sự tư vấn:
Dựa theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015 ( sửa đổi bổ sung năm 2017 ) có hiệu lực từ ngày 1-1-2018 về tội đánh bạc với mức tiền để truy cứu trách nhiệm hình sự như sau:

Theo quy định tại Điều 321. Tội đánh bạc:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm..

2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm

3.Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy số tiền để truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc sẽ từ 5 000 000 trở lên hoặc dưới 5 000 000 nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

– Số tiền 5.000.000 đồng để làm căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc được tính như sau:

+) Tiền hoặc hiện vật thu trên chiếu bạc;

+) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

+) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

Tin nổi bật

Thực hành quyền công tố, KSXX vụ án hình sự theo quy chế mới từ ngày 01.01.2018-sblaw

Thực hành quyền công tố, KSXX vụ án hình sự theo quy chế mới từ ngày 01/01/2018

Ngày 18/12/2017, Viện trưởng VKSND tối cao đã ban hành Quyết định số 505/QĐ-VKSTC về …

Hotline : 0904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.