Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật Kinh doanh bất động sản / Điều kiện để đưa bất động sản hình thành trong tương lai vào kinh doanh
nguồn internet
nguồn internet

Điều kiện để đưa bất động sản hình thành trong tương lai vào kinh doanh

Câu hỏi: Hiện tại công ty của tôi muốn đưa bất động sản hình thành trong tương lai vào để kinh doanh. Xin hỏi, như vậy có được không và điều kiện để đưa bất động sản hình thành trong tương lai đưa vào kinh doanh là gì?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 55 Luật kinh doanh bất động sản năm 2014 thì điều kiện để đưa bất động sản hình thành trong tương lai vào kinh doanh là:

– Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

– Trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh về việc nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua.

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được thông báo, cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho chủ đầu tư về nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua; trường hợp không đủ điều kiện phải nêu rõ lý do.

Tin nổi bật

Tư vấn mua đất phân lô bán nền-sblaw

Tư vấn mua đất phân lô bán nền

Câu hỏi: Tôi là Mai. Năm 2015, tôi có mua một căn nhà tạm trên …

Chat Zalo: 0904340664