Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật doanh nghiệp / Điều kiện về an ninh trật tự kinh doanh dịch vụ bảo vệ
Tư vấn hợp đồng lao động
dieu kien kinh doanh trong linh vuc bao ve

Điều kiện về an ninh trật tự kinh doanh dịch vụ bảo vệ

Câu hỏi:Luật sư có thể cho chúng tôi biêt điều kiện về an ninh trật tự kinh doanh dịch vụ bảo vệ?

Luật sư trả lời: Kinh doanh dịch vụ bảo vệ là một trong những ngành nghề kinh doanh có điều kiện nhằm đảm bảo kinh doanh hợp pháp thoe quy định của pháp luật.

Điều kiện về an ninh trật tự kinh doanh dịch vụ bảo vệ:

Giấy chứng nhận đủ điều kiện an ninh trật tự

1.Đối với tổ chức, cá nhân trong nước:

Mức vốn pháp định đối với ngành nghề kinh doanh dịch vụ bảo vệ là 2.000.000.000 đồng (hai tỷ đồng)

Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ phải duy trì mức vốn điều lệ không thấp hơn mức vốn pháp định nêu trên trong suốt quá trình hoạt động.

2.Đối với doanh nghiệp nước ngoài liên doanh với doanh nghiệp trong nước:

Doanh nghiệp nước ngoài phải là doanh nghiệp chuyên kinh doanh dịch vụ bảo vệ, có số vốn và tổng giá trị tài sản của doanh nghiệp từ 500.000 USD trở lên; đã có thời gian hoạt động kinh doanh liên tục từ năm năm trở lên; có giấy chứng nhận của cơ quan có thẩm quyền của nước sở tại chứng nhận doanh nghiệp và người đại diện cho phần vốn góp của doanh nghiệp trong liên doanh với doanh nghiệp Việt Nam chưa có hành vi vi phạm pháp luật nước sở tại hoặc pháp luật của nước có liên quan.

3.Điều kiện, tiêu chuẩn đối với người đứng đầu doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ

Người đứng đầu doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện và những người trong Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị; Tổng Giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Giám đốc, Phó Giám đốc và các sáng lập viên tham gia thành lập doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ phải có đủ các điều kiện sau đây:

3.1 Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, có đạo đức tốt, lý lịch rõ ràng và không thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 4 Nghị định 52/2008/NĐ-CP;

3.2 Có trình độ học vấn từ cao đẳng, đại học trở lên thuộc một trong các ngành kinh tế, luật.

3.3 Những người đã làm việc cho doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ khác đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh còn phải thoả mãn thêm điều kiện: trong ba năm trước liền kề không làm quản lý hoặc giữ chức danh chủ chốt của doanh nghiệp đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

Như vậy, trên đây là những điều kiện cần thiết để đmả bảo kinh doanh dịch vụ  bảo vệ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

Tin nổi bật

Góp vốn bằng nhãn hiệu, có được không-sblaw

Góp vốn bằng nhãn hiệu, có được không?

Câu hỏi: Mình ở Quảng Ninh. Cho mình hỏi: Có thể góp vốn bằng nhãn …

Hotline : +84.904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.