Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật doanh nghiệp / Doanh nghiệp tư nhân có được phát hành chứng khoán hay không?
dn1-internet

Doanh nghiệp tư nhân có được phát hành chứng khoán hay không?

Câu hỏi: Tôi đang điều hành một doanh nghiệp tư nhân. Tôi đang muốn mở rộng phạm vi sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp nên tôi có thể gọi vốn của các tổ chức, cá nhân khác. Xin hỏi: Doanh nghiệp của tôi có được phát hành chứng khoán không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 183 Luật doanh nghiệp 2014 quy định như sau:

“Doanh nghiệp tư nhân không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào.”

Như vậy, doanh nghiệp tư nhân của bạn không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào để huy động vốn.

Tuy nhiên, bạn vẫn có thể mở rộng phạm vi sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp bằng cách nhân danh cá nhân hoặc doanh nghiệp tư nhân để gọi vốn từ các tổ chức, cá nhân khác đầu tư vào doanh nghiệp, hoặc huy động vốn từ ngân hàng,.. với điều kiện bạn phải thay đổi loại hình doanh nghiệp từ doanh nghiệp tư nhân sang công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên hoặc công ty cổ phần.

Tin nổi bật

doanh nghiệp 3-internet

Các loại phí doanh nghiệp phải nộp khi đăng ký thành lập doanh nghiệp.

Câu hỏi: Xin chào luật sư. Tôi muốn hỏi khi thành lập doanh nghiệp, tôi …

Chat Zalo: 0904340664