Untitled 2
Home / Tranh tụng / Tòa án / Giao cấu với người yêu dưới 16 tuổi có bị đi tù?
nguồn internet
nguồn internet

Giao cấu với người yêu dưới 16 tuổi có bị đi tù?

Câu hỏi: Tôi là Nam. Năm nay tôi 20 tuổi, người yêu tôi 15 tuổi đang học lớp 9. Do chúng tôi yêu nhau quá nên đã đi quá giới hạn khá nhiều lần, cả 2 chúng tôi đều tự nguyện đến với nhau. Sự việc sau đó đã bị bố của người yêu tôi biết được và ông đã kiện tôi ra Tòa với tội danh hiếp dâm trẻ em. Quý công ty cho hỏi, trường hợp này có phải tôi hiếp dâm trẻ em không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 142 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi …”.

Việc bạn và người yêu bạn yêu nhau và tự nguyện đến với nhau cho thấy bạn không hề có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc dùng thủ đoạn giao cấu hoặc quan hệ tình dục với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của người yêu bạn. Như vậy, việc bố của người yêu bạn kiện bạn với tội hiếp dâm trẻ em là không đúng tội.

Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về việc giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi như sau:

“1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trlên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh …”.

Dẫn chiếu khoản 1 Điều 144 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017:

Điều 144. Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi đang ở trong tình trạng lệ thuộc mình hoặc trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm …”.

Việc bạn quan hệ tình dục với người yêu của bạn và 2 bạn đều tình nguyện. Hành vi này đơn giản chỉ là hành vi bạn giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi nên bạn đã phạm vào tội được quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 là tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Với hành vi của bạn, việc bạn giao cấu nhiều lần với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi có thể bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.

Tin nổi bật

Được ủy quyền lại cho cá nhân, pháp nhân khác tham gia tố tụng - internet

Được ủy quyền lại cho cá nhân, pháp nhân khác tham gia tố tụng

Nghị quyết số 03/2018/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định của pháp luật trong …

Chat Zalo: 0904340664