Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật Kinh doanh bất động sản / Giao dịch bằng giấy tờ viết tay có hiệu lực không
Giao dịch bằng giấy tờ viết tay có hiệu lực không

Giao dịch bằng giấy tờ viết tay có hiệu lực không

Câu hỏi: Xin chào Luật sư, cho tôi xin hỏi mua bán nhà, đất bằng giấy tờ viết tay có thể được Nhà nước công nhận không?

Trả lời: Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điểm a Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai năm 2013 quy định Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực.

Ngoài ra, Điều 188 Luật đất đai 2013, Điều 122 Luật nhà ở 2014, giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất và mua bán nhà ở phải được công chứng và được đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai.

Như vậy, về nguyên tắc, hợp đồng mua bán nhà, đất không được công chứng, đăng ký sẽ vô hiệu theo quy định tại Điều 129 Bộ luật dân sự 2015.

Tin nổi bật

Xử lý hành vi lấn chiếm sử dụng khoảng không của quyền sử dụng đất

Xử lý hành vi lấn chiếm sử dụng khoảng không của quyền sử dụng đất

Câu hỏi: Xin chào Luật sư, tôi muốn hỏi Luật sư: Tôi mới mua đất …

Chat Zalo: 0904340664