Untitled 2
Home / Luật sư / Luật sư tư vấn / Làm giả văn bằng, giấy tờ-có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự?
Làm giả văn bằng_ giấy tờ-có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự-sblaw

Làm giả văn bằng, giấy tờ-có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Luật sư Nguyễn Thanh Hà – Chủ tịch Công ty Luật SB LAW trả lời trên Truyền hình Quốc hội trong Chương trình HIỂU ĐÚNG – LÀM ĐÚNG về hành vi làm văn bằng, giấy tờ giả.

Tình huống: Anh Trọng tốt nghiệp ngành mỹ thuật ra nhưng mãi không xin được việc nên đã bị anh Tú dụ dỗ tham gia đường dây làm giấy tờ giả. Đến khi đường dây bị phát hiện, anh Tú với anh Trọng vì sợ tội của mình nên đã tìm đến luật sư xin tư vấn.

Luật sư tư vấn:

  • Xét hành vi của anh Tú và anh Trọng: làm giả bằng (tiếng anh, tin học, lái xe, thạc sĩ, …), sổ đỏ.

Điều 267 Bộ luật Hình sự có quy định về Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức như sau:

“1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

  1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

………………………….”.

=>Như vậy, với hành vi của mình, anh Tú và anh Trọng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với Tội danh làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức. Tùy theo mức độ vi phạm, Tòa án sẽ đưa ra mức phạt cụ thể.

 

Tin nổi bật

Luat su Ha

Sai phạm của Mumuso Việt Nam sẽ bị xử lý ra sao?

 Trong bài “Sai phạm của Mumuso Việt Nam sẽ bị xử lý ra sao?” đăng …

Chat Zalo: 0904340664