Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật Kinh doanh bất động sản / Muốn hủy bỏ hợp đồng mua bán nhà đất đã công chứng thì phải làm gì?
hop.dong.mua.ban.nha.o

Muốn hủy bỏ hợp đồng mua bán nhà đất đã công chứng thì phải làm gì?

Muốn hủy bỏ hợp đồng mua bán nhà đất đã công chứng thì phải làm gì?

Câu hỏi: Tôi là Phương. Quý Luật sư cho tôi hỏi: Tôi muốn hủy bỏ hợp đồng mua bán nhà đất đã công chứng thì phải làm thế nào?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo quy định tại Điều 51 Luật công chứng năm 2014 về việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ mẫu hợp đồng mua bán nhà đất đã được công chứng như sau:

Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó.

Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành.

Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch.

Theo đó, điều kiện đầu tiên để hủy bỏ mẫu hợp đồng mua bán nhà đất đã công chứng thì phải có sự đồng ý của hai bên liên quan trong mẫu hợp đồng mua bán nhà đất. Sau đó bạn có thể yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng đã chứng nhận cho hợp đồng mua bán trước đó tiến hành việc lập văn bản hủy bỏ hợp đồng mua bán nhà đất đã ký.

Ngoài ra, việc mua bán giữa hai bên sẽ không còn tồn tại, hai bên phải có trách nhiệm hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

Tin nổi bật

viet-kieu-mua-nhacafeland-1516377857

Bảo lãnh ngân hàng khi mua bán nhà hình thành trong tương lai

Câu hỏi: Cho tôi hỏi rằng chủ đầu tư có giấy phép mua bán căn …

Chat Zalo: 0904340664