Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật đầu tư / Nhà đầu tư trong nước có phải thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư?
Nhà đầu tư trong nước có phải thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư - internet

Nhà đầu tư trong nước có phải thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư?

Câu hỏi: Tôi là nhà đầu tư trong nước, ở Hà Nội. Vậy xin hỏi quý công ty: Tôi có cần phải thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Đối với nhà đầu tư trong nước, theo Luật Đầu tư năm 2005 thì:

    “1. Đối với dự án đầu tư trong nước có quy mô vốn đầu tư dưới mười lăm tỷ đồng Việt Nam và không thuộc Danh mục lĩnh vực đầu tư có điều kiện thì nhà đầu tư không phải làm thủ tục đăng ký đầu tư.

  1. Đối với dự án đầu tư trong nước có quy mô vốn đầu tư từ mười lăm tỷ đồng Việt Nam đến dưới ba trăm tỷ đồng Việt Nam và không thuộc Danh mục lĩnh vực đầu tư có điều kiện thì nhà đầu tư làm thủ tục đăng ký đầu tư theo mẫu tại cơ quan nhà nước quản lý đầu tư cấp tỉnh”.

Trường hợp nhà đầu tư có yêu cầu cấp Giấy chứng nhận đầu tư thì cơ quan nhà nước quản lý đầu tư cấp tỉnh cấp Giấy chứng nhận đầu tư.

Tuy nhiên, đến Luật Đầu tư năm năm 2014, nội dung này được quy định mới như sau:

“Điều 36. Trường hợp thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư

  1. Các trường hợp phải thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư:

a) Dự án đầu tư của nhà đầu tư nước ngoài;

b) Dự án đầu tư của tổ chức kinh tế quy định tại khoản 1 Điều 23 của Luật này.

    2. Các trường hợp không phải thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư:

a) Dự án đầu tư của nhà đầu tư trong nước;

b) Dự án đầu tư của tổ chức kinh tế quy định tại khoản 2 Điều 23 của Luật này;

c) Đầu tư theo hình thức góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp của tổ chức kinh tế”.

Theo đó, các dự án đầu tư của nhà đầu tư nước ngoài không cần phải thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận đầu tư. Đây là một điểm mới trong luật đầu tư hiện hành.

Tin nổi bật

Tư vấn về hoạt động đào tạo nghề tạo mẫu tóc-sblaw

Tư vấn về hoạt động đào tạo nghề tạo mẫu tóc

Câu hỏi: Bên mình hiện đang có một salon tóc và muốn thực hiện cả thêm …

Hotline : +84.904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.