Untitled 2
Home / Tranh tụng / Tòa án / Phải chịu hình phạt gì khi trộm cắp tài sản?
nguồn internet
nguồn internet

Phải chịu hình phạt gì khi trộm cắp tài sản?

Câu hỏi: Em trai tôi năm nay 19 tuổi. Em trai tôi lên thành phố học đại học do ham chơi nên em trai tôi đã trộm tiền chủ nhà trọ với số tiền 10 triệu đồng. Trước đây em tôi rất ngoan và chưa hề phạm tội gì. Sau đó tôi có biết chuyện và tôi đã mang tiền để trả cho bác chủ trọ, bác đã nhận nhưng bác vẫn kiên quyết kiện em trai tôi ra Tòa. Xin hỏi, trường hợp của em tôi sẽ phải chịu hình phạt gì?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Em trai bạn đã trộm của chủ nhà 10 triệu đồng và hành vi đó là hành vi trộm cắp tài sản được quy định trong Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 như sau:

Điều 173. Tội trộm cắp tài sản

1.Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật …”.

Với hành vi trộm cắp tài sản của người khác do em trai bạn thực hiện trị giá 10 triệu đồng thì hình phạt mà em bạn phải chịu có thể là cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Tin nổi bật

Được ủy quyền lại cho cá nhân, pháp nhân khác tham gia tố tụng - internet

Được ủy quyền lại cho cá nhân, pháp nhân khác tham gia tố tụng

Nghị quyết số 03/2018/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định của pháp luật trong …

Chat Zalo: 0904340664