Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật lao động / Quy định của pháp luật về hợp đồng học việc
hd3-internet

Quy định của pháp luật về hợp đồng học việc

Câu hỏi: Công ty em mới thành lập, do mức độ công việc khó (điện- cơ khí). Nên em ký hợp đồng thử việc cho lao động phổ thông 2 tháng (hợp đồng học việc). Vậy có trái với quy định không. Và quy định nào là hợp lý cho “hợp đồng học việc”?

Luật sư sư tư vấn:

Công ty Luât TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo Bộ Luật Lao động 2012 quy định về việc học nghề tại Điều 61 như sau:

“Điều 61. Học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động

  1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

  1. Trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách, thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thoả thuận.
  2. Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này.
  3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm tạo điều kiện để người lao động tham gia đánh giá kỹ năng nghề để được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia.”

Vì vậy, hợp đồng học việc như bạn nêu có thể coi là hợp đồng học nghề theo quy định của bộ luật lao động chứ không phải là hợp đồng thử việc. Kết thúc thời gian học nghề, công ty phải ký hợp đồng chính thức với bạn khi đủ các điều kiện quy định trong Bộ Luật lao động.

 

 

 

 

 

 

Tin nổi bật

IMG_3825

Cấp giấy phép lao động cho vị trí quản lý

SBLAW giới thiệu về điều kiện và thủ tục cấp giấy phép lao động dưới …

Chat Zalo: 0904340664