Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn pháp luật thuế / Thời kỳ khai thuế giá trị gia tăng
Value-Added-Tax-internet

Thời kỳ khai thuế giá trị gia tăng

 

Câu hỏi: Doanh nghiệp của tôi có tổng doanh thu năm 2013 là 40 tỷ đồng. Vậy theo thông tư 151/2014/TT-BTC, doanh nghiệp của tôi sẽ phải kê khai thuế GTGT theo quý kể từ ngày 1/10/2014. Luật sư cho tôi hỏi thời kỳ khai thuế GTGT theo quý  là bao lâu nếu những năm sau đó doanh thu của doanh nghiệp là 55 tỷ?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại điều 15 Thông tư 151/2014/TT-BTC Sửa đổi, bổ sung điểm b, Khoản 2 Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC như sau:

b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý

Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

b.2) Thời kỳ khai thuế theo quý

Việc thực hiện khai thuế theo quý hay theo tháng được ổn định trọn năm dương lịch và ổn định theo chu kỳ 3 năm. Riêng chu kỳ ổn định đầu tiên được xác định tính kể từ ngày 01/10/2014 đến hết ngày 31/12/2016.

Như vậy, vì doanh thu năm 2013 của doanh nghiệp là 40 tỷ đồng nên năm 2014, doanh nghiệp của bạn kê khai thuế GTGT theo quý. Ngoài ra, việc thực hiện kê khai thuế theo quý được ổn định trọn năm dương lịch và ổn định theo chu kỳ 3 năm. Vì vậy, doanh nghiệp của bạn sẽ kê khai thuế GTGT theo quý trong 3 năm 2014, 2015, 2016 dù những năm này doanh thu có hơn 50 tỷ đi chăng nữa. Đến năm 2017, doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu năm 2016 để xác định lại chu kỳ khai thuế (khai theo tháng hay theo quý).

Tin nổi bật

Trốn thuế kinh doanh qua mạng sẽ bị xử lý như thế nào-sblaw

Trốn thuế kinh doanh qua mạng sẽ bị xử lý như thế nào?

Luật sư Nguyễn Thanh Hà – Chủ tịch Công ty Luật TNHH SB LAW đã …

Chat Zalo: 0904340664