Untitled 2
thua-ke-the-vi-1-internet

Thừa kế thế vị

Câu hỏi: Ba tôi và ông tôi cùng mất trong vụ tai nạn xe hơi. Ông tôi đã lập di chúc từ trước, trong đó ba tôi được hưởng 400 triệu đồng. Vậy cho tôi hỏi phần thừa kế ba tôi được nhận sẽ xử lí thế nào?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 652 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

Điều 652. Thừa kế thế vị

Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì bố bạn được nhận 400 triệu theo di chúc, nhưng vì bố bạn mất cùng lúc với ông của bạn nên căn cứ quy định trên, bạn sẽ được hưởng phần di sản mà bố bạn được hưởng đó.

Tin nổi bật

Có thể sở hữu đối với tài sản bị người khác đánh rơi, bỏ quên - internet

Có thể sở hữu đối với tài sản bị người khác đánh rơi, bỏ quên

Câu hỏi: Quý công ty cho tôi hỏi: Pháp luật quy định như thế nào …

Chat Zalo: 0904340664