Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn pháp luật thuế / Thuế thu nhập cá nhân từ trúng thưởng
kqsx

Thuế thu nhập cá nhân từ trúng thưởng

Câu hỏi: Tôi là Hân, ở Hà Nội. Hôm qua tôi may mắn trúng thưởng xổ số với số tiền là 1.000.000.000 đồng. Sáng nay tôi dự định lên lĩnh thưởng thì bạn tôi nói tôi còn phải lên Chi cục Thuế nơi tôi cư trú nộp thuế thu nhập cá nhân cho khoản thu nhập này. Vậy tôi muốn hỏi bạn tôi nói thế có đúng không? Nếu phải nộp thuế thì tôi phải nộp bao nhiêu tiền?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 và Thông tư số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì thu nhập từ trúng thưởng là khoản tiền mà cá nhân được nhận dưới hình thức trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng là thu nhập chịu thuế.

Cũng theo các quy định trên, công thức tính thuế Thu nhập cá nhân từ trúng thưởng như sau:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%

Trong đó, thu nhập tính thuế đối với trúng thưởng xổ số là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một (01) vé số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

Thuế thu nhập bạn phải nộp từ việc trúng thưởng xổ số này là:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = (1000000000 – 10000000) x 10%

                                                    =                990000000           x 10%

                                                    =                               99000000

Như vậy, thuế thu nhập cá nhân bạn phải nộp là 99.000.000 đồng. Tổ chức chi trả tiền trúng vé số (Công ty xổ số kiến thiết) sẽ khấu trừ số tiền trên để nộp thuế.

Tin nổi bật

Đề xuất giảm giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt với ô tô nội: Liệu có khả thi?

Bộ Tài chính vừa có văn bản số 655/BTC-CST gửi Thủ tướng về việc tiếp …

Chat Zalo: 0904340664