Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật xây dựng / Trong khi dự án đang vi phạm giấy phép xây dựng lần đầu, Sở xây dựng có được cấp phép điều chỉnh bổ sung cho chủ đầu tư không?
Trong khi dự án đang vi phạm giấy phép xây dựng lần đầu, Sở xây dựng có được cấp phép điều chỉnh bổ sung cho chủ đầu tư không - internet

Trong khi dự án đang vi phạm giấy phép xây dựng lần đầu, Sở xây dựng có được cấp phép điều chỉnh bổ sung cho chủ đầu tư không?

Câu hỏi: Tôi ở thành phố X. Nhà tôi liền kề với một dự án xây dựng được Sở xây dựng cấp phép lần đầu năm 2017 cho phép thi công công trình cách nhà tôi 9 mét. Sau một thời gian thi công dự án gây ảnh hưởng lún, nứt tới nhà của tôi. Ngày 09/12/2017 tôi phản ánh tình trạng hư hỏng tới chính quyền địa phương. Ngày 15/12/2017, UBND phường ra quyết định đình chỉ dự án. Tuy nhiên tới ngày 25/12/2017, Sở xây dựng lại cấp phép điều chỉnh bổ sung cho phép dự án mở rộng tầng hầm đào đất tới sát nhà của tôi. Tôi muốn hỏi: Trong khi dự án đang vi phạm giấy phép xây dựng lần đầu, Sở xây dựng có được cấp phép điều chỉnh bổ sung cho chủ đầu tư không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 12 Quyết định 29/2015/QĐ-UBND quy định về giải quyết hư hỏng công trình liền kề như sau:

“1. Chủ đầu tư, nhà thầu thi công xây dựng công trình (kể cả cải tạo, nâng cấp, phá dỡ) có hành vi tổ chức thi công vi phạm các quy định về xây dựng, gây thiệt hại cho công trình lân cận (bao gồm cả công trình hạ tầng kỹ thuật) thì bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định, đồng thời tạm dừng thi công để khắc phục hậu quả và bồi thường thiệt hại. Trình tự giải quyết thực hiện theo các bước sau:

a) Việc bồi thường thiệt hại do chủ đầu tư và bên bị thiệt hại tự thỏa thuận. Nếu sau khi biên bản vi phạm hành chính được lập, bên vi phạm và bên bị thiệt hại không tự thỏa thuận được và một bên có đơn yêu cầu thì Chủ tịch UBND cấp xã chủ trì việc thỏa thuận mức bồi thường thiệt hại giữa bên vi phạm và bên bị thiệt hại. Hết thời hạn 07 ngày kể từ ngày thỏa thuận lần đầu không thành hoặc bên bị thiệt hại vắng mặt tại buổi thỏa thuận lần đầu mà không có lý do chính đáng, Chủ tịch UBND cấp xã tổ chức thỏa thuận lần hai. Tại buổi thỏa thuận lần hai mà bên bị thiệt hại tiếp tục vắng mặt không có lý do chính đáng thì bên vi phạm được tiếp tục thi công xây dựng sau khi chuyển khoản tiền tương đương mức thiệt hại gây ra vào tài khoản bảo lãnh tại ngân hàng, chủ đầu tư phải cam kết sửa chữa hư hỏng cho bên bị thiệt hại và có biện pháp kiểm soát hậu quả không để xảy ra những thiệt hại khác. Chủ tịch UBND cấp xã quyết định mức tiền bảo lãnh căn cứ vào yêu cầu của bên bị thiệt hại, có xem xét đến đề nghị, giải trình của bên vi phạm;

b) Trường hợp thỏa thuận lần hai không thành, hai bên thống nhất mời một tổ chức độc lập, có tư cách pháp nhân để xác định mức độ thiệt hại làm cơ sở bồi thường. Trong thời hạn 07 ngày mà hai bên không thống nhất được việc mời tổ chức để giám định, Chủ tịch UBND cấp xã quyết định mời một tổ chức để giám định, chi phí do bên vi phạm chi trả;

c) Trong thời hạn 07 ngày mà một trong các bên không thống nhất với kết quả do tổ chức giám định đưa ra, bên đó có quyền mời một tổ chức khác và tự chi trả chi phí. Kết quả giám định này là căn cứ để xác định mức bồi thường. Trường hợp bên còn lại không thống nhất với kết quả lần hai, Chủ tịch UBND cấp xã quyết định mức bồi thường theo mức trung bình của kết quả giám định lần 1 và kết quả giám định lần 2;

d) Sau 30 ngày mà tổ chức giám định không cung cấp kết quả giám định, Chủ tịch UBND cấp xã quyết định sử dụng kết quả giám định ban đầu làm cơ sở xác định bồi thường thiệt hại. Bên gây thiệt hại có trách nhiệm mở tài khoản tiền gửi tại ngân hàng và chuyển đầy đủ số tiền bồi thường theo kết quả giám định vào tài khoản đó, chủ đầu tư phải cam kết sửa chữa hư hỏng cho bên bị thiệt hại. Sau khi bên gây thiệt hại đã chuyển đủ số tiền vào tài khoản tại ngân hàng, Chủ tịch UBND cấp xã quyết định cho phép tiếp tục thi công xây dựng.

2. Trường hợp bên bị thiệt hại không thống nhất với mức bồi thường thì có quyền khởi kiện tại Tòa án.

3. Trường hợp bên gây thiệt hại không bị xử phạt vi phạm hành chính thì vẫn áp dụng quy định tại các Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều này để giải quyết việc bồi thường thiệt hại.

4. Trường hợp công trình xây dựng có nguy cơ sụp đổ hoặc gây sụp đổ công trình lân cận, UBND cấp xã phải thực hiện kiểm tra ngay sau khi nhận được trình báo của bên bị thiệt hại, có kế hoạch và chịu trách nhiệm di chuyển người, tài sản ra khỏi công trình bị hư hỏng; kịp thời yêu cầu chủ đầu tư, nhà thầu xây dựng công trình dừng thi công và có ngay biện pháp chống đỡ công trình hư hỏng, đồng thời báo cáo UBND cấp huyện để tiếp tục giải quyết. Chủ đầu tư và nhà thầu xây dựng chỉ được phép tiếp tục thi công sau khi công trình liền kề có nguy cơ sụp đổ đã được xử lý đảm bảo an toàn. Chủ đầu tư có trách nhiệm hỗ trợ tiền di chuyển và thuê chỗ ở tạm thời cho bên bị thiệt hại trong thời gian giải quyết”.

Như vậy, trong trường hợp dự án xây dựng liền kề thi công khiến nhà bạn bị hư hỏng, lún nứt thì gia đình bạn có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại và bên chủ dự án có trách nhiệm bồi thường theo thỏa thuận của hai bên hoặc theo quyết định của UBDN phường. Sau khi bên gây thiệt hại bồi thường đủ số tiền như đã quy định thì UBND phường tiếp tục cho phép thi công xây dựng. Đồng thời, trong trường hợp nhà bạn có nguy cơ sụp đổ UBND phường phải thực hiện kiểm tra ngay sau khi nhận được trình báo của bên bị thiệt hại, có kế hoạch và chịu trách nhiệm di chuyển người, tài sản ra khỏi công trình bị hư hỏng; kịp thời yêu cầu chủ đầu tư, nhà thầu xây dựng công trình dừng thi công và có ngay biện pháp chống đỡ công trình hư hỏng, đồng thời báo cáo UBND cấp huyện để tiếp tục giải quyết. Chủ đầu tư và nhà thầu xây dựng chỉ được phép tiếp tục thi công sau khi công trình liền kề có nguy cơ sụp đổ đã được xử lý đảm bảo an toàn. Chủ đầu tư có trách nhiệm hỗ trợ tiền di chuyển và thuê chỗ ở tạm thời cho bên bị thiệt hại trong thời gian giải quyết. Như vậy, nếu nhà bạn chưa được khắc phục, đảm bảo an toàn và việc mở rộng tầng hầm đào đất tới sát nhà bạn gây nguy cơ sụp đổ thì việc Sở xây dựng cấp phép điều chỉnh bổ sung cho chủ đầu tư cho dự án này là trái với quy định của pháp luật.

Tin nổi bật

Tư vấn thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại Hà Nội - internet

Tư vấn thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại Hà Nội

Câu hỏi: Gia đình tôi muốn phá căn nhà cũ đang ở đi để xây …

Hotline : 0904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.