Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật đất đai / Tư vấn các trường hợp phải chuyển mục đích sử dụng đất
Tư vấn các trường hợp phải chuyển mục đích sử dụng đất-sblaw

Tư vấn các trường hợp phải chuyển mục đích sử dụng đất

Câu hỏi: Gia đình tôi có 1 ruộng diện tích 400m2. Nay bố mẹ tôi muốn xây nhà trên đất này. Bố tôi có lên xã hỏi thì họ nói gia đình tôi phải làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất. Xin hỏi: Xã tôi có nói đúng quy định pháp luật không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 57 Luật đất đai 2013 có quy định về chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

“Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng”.

Theo đó, gia đình bạn muốn xây nhà trên đất ruộng thì phải làm thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp. Vì vậy việc xã yêu cầu gia đình bạn chuyển đổi là đúng với quy định của pháp luật.

Tin nổi bật

Nhờ người khác đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử sụng đất nay muốn đòi lại có được không-sblaw

Nhờ người khác đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử sụng đất nay muốn đòi lại có được không?

Câu hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho Bác X để nhờ …

Chat Zalo: 0904340664