Untitled 2
Home / Tranh tụng / Tư vấn về vấn đề nộp hóa đơn gốc cho Tòa án
Tư vấn về vấn đề nộp hóa đơn gốc cho Tòa án-sblaw

Tư vấn về vấn đề nộp hóa đơn gốc cho Tòa án

Câu hỏi: Trong trường hợp có yêu cầu cung cấp để làm chứng cứ vụ án của Cơ quan nhà nước có thẩm quyền (Tòa án) thì có được phép (bắt buộc phải) nộp Hóa đơn VAT mặc dù vi phạm quy định lưu giữ (Thuế- Kế toán) hay không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 7, Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì các cá nhân, tổ chức, cơ quan có nghĩa vụ phải cung cấp tài liệu, chứng cứ cho Tòa án khi được yêu cầu. Do vậy, trong trường hợp này bạn bắt buộc phải cung cấp chứng cứ theo yêu cầu của Tòa.

Để bảo vệ quyền lợi của bên bạn, khi bàn giao hóa đơn gốc cho Tòa án, bạn phải làm thủ tục lập biên bản bàn giao hoặc bản xác nhận bàn giao tài liệu có đầy đủ chữ ký của các bên, kèm với bản sao hóa đơn đã bàn giao theo đúng quy định tại Khoản 2, Điều 41 Luật kế toán năm 2015. Khi bạn bàn giao hóa đơn gốc cho Tòa án và lưu giữ biên bản gốc về việc bàn giao cộng với bản sao hóa đơn đã nộp cho Tòa thì không bị coi là vi phạm quy định về kế toán.

Tin nổi bật

Tòa án có trách nhiệm bảo đảm cho đương sự thực hiện quyền tranh tụng trong xét xử-sblaw

Tòa án có trách nhiệm bảo đảm cho đương sự thực hiện quyền tranh tụng trong xét xử

Câu hỏi: Bố tôi nộp đơn kiện ra tòa án đề nghị tòa hủy Quyết …

Hotline : 0904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.