Untitled 2
Home / Tư vấn luật Nhà ở / Xác lập quyền sở hữu nhà ở đối với người Việt Nam định cư nước ngoài không đủ điều kiện nhập cảnh?
Xác lập quyền sở hữu nhà ở đối với người Việt Nam định cư nước ngoài không đủ điều kiện nhập cảnh - internet

Xác lập quyền sở hữu nhà ở đối với người Việt Nam định cư nước ngoài không đủ điều kiện nhập cảnh?

Câu hỏi: Tôi là người Việt Nam, hiện đang định cư tại Thụy Sỹ, bố tôi mất và có để lại quyền thừa kế quyền sở hữu căn nhà tại Việt Nam cho tôi. Nhưng hộ chiếu của tôi đang hết hạn mà chưa được gia hạn thêm, nay tôi muốn được công nhận là chủ sở hữu thì cần thực hiện như thế nào?

Trả lời:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 6 Nghị định 99/ 2015/ NĐ-CP quy định chi tiết và thi hành một số điều của luật nhà ở 2014 quy định như sau:

Điều 6. Cấp Giấy chứng nhận cho chủ sở hữu nhà ở

1.………………………………….

Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài nếu không được nhập cảnh vào Việt Nam mà được tặng cho hoặc được thừa kế nhà ở tại Việt Nam thì không được công nhận quyền sở hữu nhà ở mà phải thực hiện quy định tại các Khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 78 của Nghị định này.

Trong trường hợp bạn không đủ điều kiện nhập cảnh vào Việt Nam nhưng lại có quyền thừa kế nhà ở tại Việt Nam thì sẽ không được công nhận quyền sở hữu nhà ở mà thực hiện theo quy định tại điều 78 nghị định này như sau:

Điều 78. Các trường hợp không được công nhận quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam

1. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc trường hợp quy định sau đây thì không được cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở mà chỉ được bán hoặc tặng cho nhà ở này cho các đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam:

a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài được tặng cho hoặc được thừa kế nhà ở nằm trong khu vực không thuộc diện được sở hữu theo quy định tại Điều 75 của Nghị định này hoặc vượt quá số lượng nhà ở được phép sở hữu theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều 76 của Nghị định này;

……………….

2. Đối tượng quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này được trực tiếp hoặc ủy quyền cho người khác bán hoặc tặng cho nhà ở; đối tượng quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này được ủy quyền cho cá nhân, tổ chức khác đang cư trú, hoạt động tại Việt Nam bán hoặc tặng cho nhà ở.

3. Việc bán, tặng cho nhà ở của các đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều này được thực hiện khi có các giấy tờ theo quy định sau đây:

a) Có hợp đồng tặng cho, giấy tờ về thừa kế nhà ở được lập theo quy định của pháp luật về nhà ở và pháp luật dân sự của Việt Nam;

b) Có giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà ở của bên tặng cho, bên để thừa kế theo quy định của Luật Nhà ở và Điều 72 của Nghị định này;

c) Có văn bản ủy quyền bán hoặc tặng cho nhà ở được lập theo quy định của pháp luật dân sự nếu ủy quyền cho người khác bán, tặng cho nhà ở.

4. Trình tự, thủ tục mua bán, tặng cho nhà ở của các đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều này được thực hiện theo quy định của Luật Nhà ở và Nghị định này.

5. Trường hợp trong số đối tượng được thừa kế nhà ở có cả người thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam và người không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì các bên được thừa kế phải thống nhất phân chia tài sản nhà ở này theo một trong các trường hợp sau đây:

a) Các bên thống nhất đề nghị cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó cho người thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam;

b) Các bên thống nhất thực hiện tặng cho hoặc bán nhà ở này cho đối tượng thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này để hưởng giá trị”.

Như vậy, bạn không thể được công nhận quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam nhưng có thể thực hiện những quyền sau:

– Ủy quyền cho cá nhân, tổ chức khác đang cư trú, hoạt động tại Việt Nam bán hoặc tặng cho nhà ở.

– Trường hợp trong số đối tượng được thừa kế nhà ở có cả người thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam và người không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì có thể thống nhất công nhận quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam hoặc tặng cho hoặc bán nhà ở này cho đối tượng thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Tin nổi bật

Thời hạn sở hữu nhà ở thay đổi như thế nào khi mua nhà thuộc sở hữu cá nhân người nước ngoài - internet

Thời hạn sở hữu nhà ở thay đổi như thế nào khi mua nhà thuộc sở hữu cá nhân người nước ngoài?

Câu hỏi: Gia đình tôi đang sinh sống tại Việt Nam, muốn mua nhà thuộc …

Chat Zalo: 0904340664