Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật Kinh doanh bất động sản / Quản lý, sử dụng nhà ở xã hội

Quản lý, sử dụng nhà ở xã hội

Câu hỏi: Luật sư có thể cho tôi biết quy định của Luật nhà ở 2014 về việc quản lý, sử dụng nhà ở xã hội?
Luật sư trả lời: Tại điều 64 của Luật nhà ở 2014 đã quy định cụ thể về việc quản lý, sử dụng nhà ở xã hội như sau:
– Đối với nhà ở xã hội được đầu tư bằng nguồn vốn hoặc hình thức quy định tại khoản 1 Điều 53 của Luật này thì cơ quan quản lý nhà ở xã hội quyết định lựa chọn đơn vị quản lý vận hành nhà ở; trường hợp có từ hai đơn vị trở lên đăng ký tham gia thì việc lựa chọn đơn vị quản lý vận hành nhà ở được thực hiện theo nguyên tắc đấu thầu.
– Đối với nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng không phải bằng nguồn vốn hoặc hình thức quy định tại khoản 1 Điều 53 của Luật này thì việc quản lý vận hành nhà ở được quy định như sau:
+) Nhà ở xã hội để cho thuê thì chủ đầu tư tự tổ chức quản lý vận hành nhà ở hoặc thuê, ủy thác cho đơn vị có năng lực quản lý vận hành theo quy định của Luật này thực hiện quản lý vận hành nhà ở đó;
+) Nhà ở xã hội để cho thuê mua thì trong thời hạn cho thuê mua, chủ đầu tư thực hiện quản lý vận hành nhà ở theo quy định tại điểm a khoản này; sau khi người thuê mua đã thanh toán đủ tiền thuê mua cho chủ đầu tư thì việc quản lý vận hành được thực hiện theo quy định tại điểm c khoản này;
+) Nhà ở xã hội để bán thì người mua nhà ở tự thực hiện việc quản lý vận hành nếu là nhà ở riêng lẻ; trường hợp là nhà chung cư thì phải tuân thủ các quy định về quản lý vận hành nhà chung cư quy định tại Luật này.
– Các hoạt động quản lý vận hành nhà ở xã hội được hưởng cơ chế ưu đãi như đối với dịch vụ công ích.
– Đơn vị quản lý vận hành nhà ở xã hội được quyền kinh doanh các dịch vụ khác trong khu nhà ở xã hội mà không bị luật cấm để giảm giá dịch vụ quản lý vận hành nhà ở.

Mời quý vị xem nội dung tư vấn về ban quản trị chung cư tại đây:

Tin nổi bật

Công ty nước ngoài có thể kinh doanh bất động sản tại Việt Nam khi không có văn phòng đại diện-sblaw

Công ty nước ngoài có thể kinh doanh bất động sản tại Việt Nam khi không có văn phòng đại diện?

Câu hỏi: Công ty tôi là một công ty nước ngoài (cụ thể là Nhật …

Chat Zalo: 0904340664