Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật đất đai / Cho thuê đất vườn làm nhà xưởng có được không?
Cho thuê đất vườn làm nhà xưởng có được không_sblaw

Cho thuê đất vườn làm nhà xưởng có được không?

Câu Hỏi: Kính chào Luật sư, nhà em có một mảnh đất hiện tại không sử dụng đến và muốn cho thuê. Bên thuê sẽ sử dụng để làm xưởng sản xuất kinh doanh lâu dài, chỉ dựng xưởng (khung sắt, mái tôn), không phải xây dựng nhà kiên cố. Toàn bộ diện tích cho thuê có mục đích sử dụng bao gồm cả đất ở, đất vườn và đất trồng trọt. Em muốn nhờ anh chị tư vấn giúp: việc cho thuê của gia đình em như vậy có vi phạm quy định của luật đất đai không? Đồng thời, gia đình em có phải xin phép chính quyền địa phương không ạ? Trân trong cảm ơn Luật sư!

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo như thông tin mà bạn cung cấp, thì đất của gia đình bạn cho thuê là đất nhà ở, đất vườn (đất nông nghiệp). Bạn muốn cho thuê đất ở, đất vườn đề cho thuê, bên thuê để làm xưởng sản xuất kinh doanh lâu dài, về nguyên tắc thì khi mở xưởng sản xuất trên đất ở, đất vườn (đất nông nghiệp) thì phải chuyển đổi mục đích sử dụng đất sang loại đất phù hợp.

Thứ nhất, Về mục đích sử dụng đất để xây dựng nhà xưởng, căn cứ theo quy định tại Điều 6 Luật đất đai năm 2013 về nguyên tắc sử dụng đất thì:

Thứ nhất, Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất.

Thứ hai, Tiết kiệm, có hiệu quả, bảo vệ môi trường và không làm tổn hại đến lợi ích chính đáng của người sử dụng đất xung quanh.

Thứ ba, Người sử dụng đất thực hiện quyền, nghĩa vụ của mình trong thời hạn sử dụng đất theo quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy, việc gia đình bạn xây nhà trên đất nông nghiệp là sử dụng sai mục đích của đất vì vi phạm nguyên tắc đúng quy hoạch, kế hoach sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất.

Theo quy định của Luật Đất đai 2013 thì có các loại đất sau:

“Điều 10. Phân loại đất

Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

  1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

  1. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:
  2. a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

đ) Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất; đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;

…;

  1. Nhóm đất chưa sử dụng gồm các loại đất chưa xác định mục đích sử dụng.”

Như vậy theo quy định trên, đất dùng để xây dựng nhà xưởng thuộc loại đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp chứ không phải loại đất ở. Đất ở chỉ được phép xây dựng nhà ở trên đất. Để xây dựng nhà xưởng trên phần đất trên, bạn phải chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định. Theo đó, trường hợp của bạn là chuyển mục đích sử dụng đất từ đất ở, đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp nên cần phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi thực hiện hành vi sử dụng đất theo mục đích mới. Sau khi được phép chuyển mục đích sử dụng đất. Bạn phải làm thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng nhà xưởng, vì nhà xưởng sản xuất không phải là đối tượng được miễn giấy phép xây dựng theo Điều 89 Luật Xây dựng 2014. Dựa vào quy hoạch khu dân cư và các tiêu chuẩn khác, cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ cấp Giấy phép xây dựng. Khi đó bạn sẽ được phép xây dựng nhà xưởng với thiết kế, sơ đồ được cấp phép, phù hợp với quy hoạch khu dân cư, bảo đảm an toàn hành lang bảo vệ kênh.

Thứ hai Về điều kiện thực hiện quyền cho thuê đất

Căn cứ khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định về điều kiện được cho thuê đất như sau:

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

  1. a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
  2. b) Đất không có tranh chấp;
  3. c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  4. d) Trong thời hạn sử dụng đất”

Như vậy để được phép cho thuê đất thì không những đáp ứng được điều kiện không có tranh chấp thì bạn còn phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, không bị kê biên, còn trong thời hạn sử dụng đất.

 

Tin nổi bật

Miễn tiền thuê đất xây dựng công trình trữ nước - internet

Miễn tiền thuê đất xây dựng công trình trữ nước

Nghị định số 77/2018/NĐ-CP quy định về hỗ trợ phát triển thủy lợi nhỏ, thủy …

Chat Zalo: 0904340664