Untitled 2
Home / luật nhà ở / Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng hay không?
IMG_7430

Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng hay không?

Câu hỏi: Tôi đang có con đi học đại học tại Hà Nội. Hiện tại, tôi đang có nhu cầu thuê cho con tôi một căn nhà ở gần trường để cháu tiện đi lại và sinh hoạt. Vậy, xin hỏi luật sư hợp đồng thuê nhà giữa tôi và người cho thuê có cần công chứng hay không

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định Khoản 2 Điều 122 – Luật nhà ở 2014 quy định: “Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.”

Như vậy, hiện nay, hợp đồng cho thuê nhà ở, không phụ thuộc vào thời hạn thuê là bao lâu đều không bắt buộc phải công chứng. Bạn có thể tự lập hợp đồng cho thuê nhà ở theo thỏa thuận với bên thuê mà không phải công chứng hợp đồng đó. Tuy nhiên, đối với các trường hợp thuê nhà ở trong một thời gian lâu dài thì bạn có thể xem xét công chứng để đảm bảo quyền lợi,

 

Tin nổi bật

nhà ở 5-internet

Tặng cho nhà ở

Câu hỏi: Tôi là Ngọc ở Hà Nội. Tôi có một người em gái hiện …

Chat Zalo: 0904340664