Untitled 2
cờ bạc

Nạp tiền chơi game bài online có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc không?

Câu hỏi: Tôi có nạp một số tiền qua hình thức nạp thẻ điện thoại là khoảng 2 triệu đồng để làm tiền ảo chơi game tá lả online. Tôi có thắng và thu được một khoản tiền nhưng tôi lại dùng số tiền đó để chơi game giải trí chứ không đổi thành tiền thật. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, liệu tôi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Theo Điều 321, Bộ luật hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Vậy trong trường hợp của bạn, nếu bạn nạp thẻ điện thoại vào game để duy trì tài khoản hay để làm tiền ảo chơi game thì chưa có đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc. Việc bạn có thắng được tiền ảo trong game cũng không thể coi đó là tiền hoặc hiện vật vì Bộ luật dân sự chưa có quy định nào công nhận tiền ảo là một loại tài sản.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Trẻ em

Quan hệ tự nguyện với người chưa thành niên có bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi: Luật sư cho em hỏi, em là nam năm nay em 19 tuồi, …

Chat Zalo: 0904340664