Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật Kinh doanh bất động sản / Đất để xây dựng nhà ở xã hội
Đất để xây dựng nhà ở xã hội

Đất để xây dựng nhà ở xã hội

Câu hỏi: Đất để xây dựng nhà ở xã hội được quy định như thế nào trong pháp luật, Luật sư có thể tư vấn cho tôi biết về vấn đê này không?
Luật sư trả lời: Luật nhà ở 2014 đã quy định về đất để xây dựng nhà ở xã hội rất cụ thể như sau:
– Khi phê duyệt quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng nông thôn, quy hoạch xây dựng khu công nghiệp, khu nghiên cứu đào tạo, Ủy ban nhân dân có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch có trách nhiệm xác định rõ diện tích đất để xây dựng nhà ở xã hội.
– Diện tích đất và các thông tin về khu vực, địa điểm dành để phát triển nhà ở xã hội phải được công bố công khai trên Cổng thông tin điện tử của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh.
– Đất để phát triển nhà ở xã hội bao gồm:
+) Đất được Nhà nước giao để xây dựng nhà ở cho thuê, cho thuê mua, bán;
+) Đất được Nhà nước cho thuê để xây dựng nhà ở cho thuê;
+) Diện tích đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại mà chủ đầu tư phải dành để xây dựng nhà ở xã hội theo quy định tại khoản 2 Điều 16 của Luật này;
+) Đất ở hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân dùng để xây dựng nhà ở xã hội.

Tin nổi bật

Mua bán kỳ nghỉ tại Việt Nam_Rủi ro từ khoảng trống pháp lý-sblaw

Mua bán kỳ nghỉ tại Việt Nam: Rủi ro từ khoảng trống pháp lý

Sở hữu kỳ nghỉ (Timeshare) là hình thức kinh doanh bất động sản đã có …

Hotline : +84.904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.