Untitled 2
Home / Sở hữu trí tuệ / Xử lý vi phạm / Hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp trên Internet
Infographic-Sblaw-04

Hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp trên Internet

Câu hỏi: Hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp trên Internet được quy định như thế nào?

Trả lời: Theo quy định tại Thông tư 11/2015 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định 99/2013 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực SHCN thì hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp trên Internet được quy định như sau:

  1. Hành vi bị xem xét đáp ứng các điều kiện quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 5 Nghị định 105/2006/NĐ-CP sửa đổi và hành vi đó xảy ra trên mạng Internet nhưng nhằm vào người tiêu dùng hoặc người dùng tin ở Việt Nam thì cũng bị kết luận là hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp và bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại các điều 10, 11 và 12 Nghị định 99/2013/NĐ-CP.
  2. Chủ sở hữu tên miền quốc gia thuê tổ chức, cá nhân khác thực hiện hành vi nêu tại Khoản 1 Điều này cũng bị coi là hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp và bị xử phạt theo quy định tại các điều 10, 11 và 12 Nghị định 99/2013/NĐ-CP.

Tin nổi bật

IMG_3953

Cẩn trọng khi xử lý các đơn vị tự ý sử dụng nhãn hiệu Apple

Trong bài viết Cẩn trọng khi xử lý các đơn vị tự ý sử dụng …

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.