Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật hợp đồng / Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng, chứng thực không?
hd3-internet

Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng, chứng thực không?

Câu hỏi: Tôi có một căn nhà 3 tầng, do tầng 1 không sử dụng nhiều nên muốn cho thuê làm văn phòng. Vậy hợp đồng cho thuê nhà có cần công chứng không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 472 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

Điều 472. Hợp đồng thuê tài sản

Hợp đồng thuê tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bên thuê phải trả tiền thuê.

Hợp đồng thuê nhà ở, hợp đồng thuê nhà để sử dụng vào mục đích khác được thực hiện theo quy định của Bộ luật này, Luật nhà ở và quy định khác của pháp luật có liên quan.”

Và theo khoản 2 Điều 122 Luật Nhà ở năm 2014 quy định

“Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.”.

Căn cứ quy định trên, hợp đồng thuê nhà không bắt buộc phải công chứng, chứng thực trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

 

Tin nổi bật

Bảo hành trong hợp đồng xây dựng - internet

Bảo hành trong hợp đồng xây dựng

Câu hỏi: Công ty tôi vừa nhận thầu thi công 1 công trình nhưng trị …

Chat Zalo: 0904340664