Untitled 2
Home / Tư vấn luật Nhà ở / Người nước ngoài muốn mua nhà tại Việt Nam thì phải đáp ứng những điều kiện gì?
Người nước ngoài muốn mua nhà tại Việt Nam thì phải đáp ứng những điều kiện gì-sblaw

Người nước ngoài muốn mua nhà tại Việt Nam thì phải đáp ứng những điều kiện gì?

Câu hỏi: Tôi là Huệ. Tôi có một người nước ngoài muốn mua nhà tại Việt Nam. Cho tôi hỏi: Người nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam không? Điều kiện là gì?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Người nước ngoài được sở hữu nhà tại Việt Nam là một trong các điểm mới tiến bộ của Luật Nhà ở 2014.

Điều 159 Luật Nhà ở năm 2014 quy định cụ thể như sau:

Điều 159. Đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài

1. Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

b) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);

c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

2. Tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức sau đây:

a) Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

b) Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninhtheo qui định của Chính phủ”.

Tuy nhiên không phải bất cứ cá nhân, tổ chức nước ngoài nào cũng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Tổ chức, cá nhân được sở hữu nhà ở khi đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 160 Luật Nhà ở:

Điều 160. Điều kiện tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

1. Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại điểm a khoản 1 Điều 159 của Luật này thì phải có Giấy chứng nhận đầu tư và có nhà ở được xây dựng trong dự án theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan.

2. Đối với tổ chức nước ngoài quy định tại điểm b khoản 1 Điều 159 của Luật này thì phải có Giấy chứng nhận đầu tư hoặc giấy tờ liên quan đến việc được phép hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận đầu tư) do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

3. Đối với cá nhân nước ngoài quy định tại điểm c khoản 1 Điều 159 của Luật này thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam và không thuộc diện được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự theo quy định của pháp luật.

4. Chính phủ quy định chi tiết giấy tờ chứng minh đổi tượng, điều kiện tổ chức, cá nhân nước ngoài, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam”.

Như vậy, nếu bạn của bạn đáp ứng những điều kiện trên thì có thể mua nhà tại Việt Nam.

Tin nổi bật

Rủi ro khi mua bán nhà qua vi bằng-sblaw

Rủi ro khi mua bán nhà qua vi bằng

Trong thời gian gần đây khi mua bán nhà, nhiều người thường yên tâm đã …

Hotline : +84.904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.