Untitled 2
bồi dưỡng

Bồi dưỡng kiến thức cần thiết, đào tạo và quản lý người lao động trước khi đi làm việc tại lãnh thổ Đài Loan

Câu hỏi: Doanh nghiệp của tôi đã được chấp nhận, cho phép đưa người lao động sang Đài Loan làm việc nhưng được yêu cầu phải bồi dưỡng, đào tạo cho người lao động. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, Pháp luật quy định về vấn đề này thế nào?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Theo Điều 20. Nghị định 38/2020/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng hướng dẫnvề việc Bồi dưỡng kiến thức cần thiết, đào tạo và quản lý người lao động trước khi đi làm việc tại lãnh thổ Đài Loan. Theo đó:

– . Doanh nghiệp dịch vụ phải tổ chức bồi dưỡng kiến thức (ít nhất 74 tiết), bổ túc tay nghề và dạy tiếng Trung cho người lao động trước khi đi làm việc tại Đài Loan (Trung Quốc) theo yêu cầu của bên tiếp nhận.

– Doanh nghiệp dịch vụ phải tổ chức bồi dưỡng kiến thức cần thiết (ít nhất 134 tiết), đào tạo về kỹ năng làm công việc chăm sóc người bệnh tại gia đình (ít nhất 120 tiết), và dạy tiếng Trung (ít nhất 267 tiết) cho người lao động lần đầu tiên đi làm chăm sóc người bệnh tại gia đình.

– Doanh nghiệp dịch vụ gửi 01 bản chính danh sách lao động dự kiến xuất cảnh (bao gồm họ tên, ngày tháng năm sinh, quê quán, số hộ chiếu, số điện thoại liên hệ, bên tiếp nhận người lao động) trực tiếp hoặc qua dịch vụ bưu chính tới Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội để xác nhận chậm nhất 05 ngày làm việc trước khi doanh nghiệp nộp hồ sơ đề nghị cấp thị thực cho người lao động.

Có thể thấy, doanh nghiệp của bạn cần phải đào tạo về kiến thức chuyên môn, tay nghề cho lao động, kỹ năng cần thiết cùng với ngoại ngữ theo yêu cầu của bên tiếp nhận với số tiết tối thiểu được quy định như trên.

Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 20 tháng 5 năm 2020.

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Sửa máy

Có được thu học phí người lao động được tuyển vào để học nghề?

Câu hỏi: Em trai tôi có xin vào làm tại một hiệu sửa xe. Trong …

Chat Zalo: 0904340664