Untitled 2
chung-chi-hanh-nghe-moi-gioi-bat-dong-san
dieu kien kinh doanh cong cu ho tro

Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản

Câu hỏi: Luật sư có thể cho tôi biết về chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản?

Luật sư trả lời: Cũng như nghề luật sư, cần phải có chứng chỉ hành nghề luật sư. Nghề môi giới bất động sản cũng cần phải có chứng chỉ hành nghề.

Điều 68, luật kinh doanh bất động sản 2014 quy dịnh về chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản như sau:

1. Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

c) Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản.

2. Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản có thời hạn sử dụng là 05 năm.

3. Bộ trưởng Bộ Xây dựng quy định cụ thể việc cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Mua bán nhà

Có được chuyển nhượng hợp đồng thuê mua nhà không?

Câu hỏi: Tôi có ký hợp đồng thuê mua nhà. Tuy nhiên nay tôi có …

Chat Zalo: 0904340664