Untitled 2

Con có quyền xin nhận bố không?

Câu hỏi: Tôi là Tùng, tôi sống từ nhỏ với mẹ và tôi rất khao khát được biết được bố tôi là ai. Đến khi tôi biết được bố tôi là ai và tôi muốn nhận lại ông nhưng vợ của ông không đồng ý. Xin hỏi, trong trường hợp này nếu vợ của bố tôi nhất định không đồng ý thì tôi có quyền xin nhận lại bố không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 90 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền nhận cha mẹ như sau:

“1. Con có quyền xin nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.

2. Con đã thành niên xin nhận cha, không đòi hỏi phải có sự đồng ý của mẹ; xin nhận mẹ, không đòi hỏi phải có sự đồng ý của cha.”

Căn cứ vào quy định trên  thì bạn có quyền xin nhận bố và không cần có sự đồng ý của vợ ông ấy.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Người Do Thái dạy con nhận biết tiền từ khi con 3 tuổi

Quản lý tài sản của con

Câu hỏi: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 5 năm, có 1 con …

Chat Zalo: 0904340664