Untitled 2

Đánh vợ nhập viện cấp cứu, bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi:

Thời gian gần đây, vợ chồng tôi mâu thuẫn khá căng thẳng. Cách đây 1 tuần, chồng tôi đã dùng ghế sắt vào đầu, vào ngực và tay khiến tôi phải đi bệnh viện cấp cứu. Giấy chứng thương tại Bệnh viện ghi rõ tỷ lệ thương tật của em tôi là 12%. Tôi cho rằng rất khó để tố yêu cáo chồng tôi vì là vợ chồng. Vậy xin hỏi: Bây giờ tôi phải xử lý như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Hành vi của chồng bạn là dùng ghế sắt đánh bạn vào đầu, ngực, tay dẫn đến thương tích cho bạn, với tỷ lệ 12% theo giấy chứng thương tại bệnh viện, là dấu hiệu của hành vi cố ý gây thương tích, bị xử lý hình sự được quy định tại khoản 1 Điều 104 BLHS hiện hành. Theo đó:

“1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc hoặc đối với nhiều người;

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Có tổ chức;

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sử giáo dục;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân…”.

Ngoài ra, nếu hành vi của chồng bạn còn thỏa mãn những dấu hiệu quy định tại các điểm mà điều luật vừa viện dẫn nêu trên, chồng bạn còn có thể bị áp dụng những tình tiết tăng nặng định khung được quy định tại khoản 2, Điều 104 mà khung hình phạt quy định tại khoản này là từ hai năm đến 7 năm tù.

Trong trường hợp này, bạn có thể tố cáo hành vi của chồng bạn với cơ quan công an.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Làm chủ lô đề sẽ bị xử lý thế nào?

Câu hỏi: Hàng xóm của tôi là chủ lô đề. Xin hỏi, nếu bây giờ …

Chat Zalo: 0904340664