Untitled 2

Đất dưới 30m2 ở Hà Nội có được cấp sổ đỏ?

Theo quy định tại Điều 29 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai thì điều kiện để thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ) đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu được quy định như sau:

– Thứ nhất, thửa đất đang sử dụng có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của UBND cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành.

– Thứ hai, thửa đất đang sử dụng có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu có đủ điện kiện cấp sổ đỏ.

Tại Hà Nội, căn cứ theo Quyết định số 22/2014/QĐ – UBND ban hành quy định các nội dung thuộc thẩm quyền của UBND thành phố được Luật Đất đai 2013 và các nghị định của Chính phủ giao về hạn mức giao đất; hạn mức công nhận quyền sử dụng đất; kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội, thì:

– Điều kiện về kích thước, diện tích tối thiểu được phép cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên địa bàn thành phố Hà Nội là: Có diện tích không nhỏ hơn 30 m2 đối với khu vực các phường, thị trấn và không nhỏ hơn 50% mức tối thiểu của hạn mới giao đất ở mới quy định tại Điều 3 của quyết định này quy định này đối với các xã còn lại

Tuy nhiên, nếu thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày 10/4/2009 (ngày Quyết định số 58/2009/QĐ-UBND của UBND Thành phố có hiệu lực thi hành) có diện tích, kích thước nhỏ hơn mức tối thiểu quy định tại khoản 1 Điều này, nhưng đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận. Việc xây dựng nhà ở, công trình trên thửa đất đó phải theo quy định của Ủy ban nhân dân thành phố Hà Nội.

Như vậy, đất dưới 30m2 ở Hà Nội vẫn có thể được cấp sổ đỏ nếu thỏa mãn những điều kiện trên.

>> Xem thêm: Tư vấn luật đất đai chi tiết

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Làm thế nào khi bị lấn chiếm đất?

Câu hỏi: Nhà em có một miếng đất, bị nhà hàng xóm xâm lấn mất …

Chat Zalo: 0904340664