Untitled 2
tư vấn luật

Khách hàng không lấy tiền đặt cọc khi check out.

Doanh nghiệp hỏi: Chúng tôi là doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ khách sạn có vốn đầu tư nước ngoài, có một số khách hàng khi đặt cọc tiền thuê phòng lúc check out lại không lấy lại tiền đặt cọc, vậy theo pháp luật Việt Nam thì khoản tiền đặt cọc này được quy định như thế nào?

Luật sư tư vấn: Liên quan tới câu hỏi của doanh nghiệp, luật sư SBLAW xin trả lời như sau:

Trường hợp Khách hàng không lấy lại tiền đặt cọc sau khi đã hoàn tất thủ tục check out, theo quy định tại Khoản 1, Điều 247, Bộ luật dân sự năm 2005 thì trường hợp chiếm hữu tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục và công khai trong suốt thời hạn 10 năm đối với động sản kể từ thời điểm chiếm hữu thì được xác lập quyền sở hữu đối với tài sản đó.

 

 

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Quy trình tư vấn nhanh chóng, chính xác

Tư vấn pháp luật qua email nhanh chóng, uy tín

Hiện nay, với nhu cầu tra cứu thông tin pháp luật, tư vấn pháp luật …

Chat Zalo: 0904340664