Untitled 2

Không có tư cách pháp nhân, có được tham gia đấu thầu?

Câu hỏi:

Công ty mình có mời chào hàng cạnh tranh một gói thầu. Có nhà thầu đứng tên là cửa hàng X (hộ kinh doanh cá thể).

Đơn vị tư vấn lập hồ sơ chào hàng cạnh tranh và đánh giá hồ sơ đề xuất mà bên mình thuê đã loại nhà thầu này với lý do: không có tư cách pháp nhân nên không được giao dịch dân sự.

Theo Luật Đấu thầu năm 2013 thì việc đơn vị tư vấn đưa ra lý do như vậy, liệu có phù hợp?

Luật sư trả lời:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Trong trường hợp này cần xác định nhà thầu này tham gia đấu thầu với tư cách là cá nhân hay tổ chức để tham gia đấu thầu liên quan đến gói thầu này.

Điều 5 Luật Đấu thầu 2013 có quy định tư cách hợp lệ nhà thầu như sau:

“1. Nhà thầu, nhà đầu tư là tổ chức có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

a) Có đăng ký thành lập, hoạt động do cơ quan có thẩm quyền của nước mà nhà thầu, nhà đầu tư đang hoạt động cấp;

b) Hạch toán tài chính độc lập;

c) Không đang trong quá trình giải thể; không bị kết luận đang lâm vào tình trạng phá sản hoặc nợ không có khả năng chi trả theo quy định của pháp luật;

d) Đã đăng ký trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia;

đ) Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu theo quy định tại Điều 6 của Luật này;

e) Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu;

g) Có tên trong danh sách ngắn đối với trường hợp đã lựa chọn được danh sách ngắn;

h) Phải liên danh với nhà thầu trong nước hoặc sử dụng nhà thầu phụ trong nước đối với nhà thầu nước ngoài khi tham dự thầu quốc tế tại Việt Nam, trừ trường hợp nhà thầu trong nước không đủ năng lực tham gia vào bất kỳ phần công việc nào của gói thầu.

2. Nhà thầu, nhà đầu tư là cá nhân có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định pháp luật của nước mà cá nhân đó là công dân;

b) Có chứng chỉ chuyên môn phù hợp theo quy định của pháp luật;

c) Đăng ký hoạt động hợp pháp theo quy định của pháp luật;

d) Không đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

đ) Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu”.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, nếu như bạn tham gia đấu thầu với tư cách là tổ chức thì sẽ phải đáp ứng các điều kiện tại Khoản 1 Điều 5 Luật Đấu thầu. Tại Khoản 1 Điều 5 Luật Đấu thầu không có quy định nhà đầu tư sẽ phải có tư cách pháp nhân mới được tham gia đấu thầu. Như vậy phía bên lựa chọn nhà thầu đưa ra lý do như vậy là không phù hợp với quy định của pháp luật. Tuy nhiên, hiện nay pháp luật cũng không có quy định thừa nhận hộ kinh doanh cá thể là tổ chức. Do vậy, nếu xét về tư cách hợp lệ nhà thầu theo Khoản 1 Điều 5 Luật Đấu thầu 2013 hộ kinh doanh cá thể không đủ điều kiện vì không có chế độ hạch toán tài chính độc lập vì không có sự tách bạch tài sản giữa chủ hộ kinh doanh và hộ kinh doanh đó.

Nếu như bạn tham gia với tư cách là cá nhân sẽ phải đáp ứng được các điều kiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật Đấu thầu 2013 bạn mới đủ tư cách hợp lệ nhà thầu và tham gia đấu thầu.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Các phương thức lựa chọn nhà thầu trong đấu thầu-internet

Các phương thức lựa chọn nhà thầu trong đấu thầu

Câu hỏi: Công ty tôi đang tiến hành tham dự thầu một dự án. Tôi …

Chat Zalo: 0904340664