Untitled 2

Mua bảo hiểm y tế 5 năm có được hỗ trợ 100% chi phí khám, chữa bệnh?

Câu hỏi: Cho em hỏi em mua bảo hiểm y tế được 5 năm rồi, năm nào cũng mua. Vậy cho em hỏi mua đủ 5 năm thì có được hỗ trợ khám bệnh 100% ko ạ?
Luật sư tư vấn:
Theo Điểm đ khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP nêu rõ, người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám, chữa bệnh được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng:
“100% chi phí khám, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám, chữa bệnh không đúng tuyến.”
Vì vậy để được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh thì cần đáp ứng các điều kiện sau:
– Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên: Theo quy định tại Khoản 5, Điều 12, Nghị định 146/2018/NĐ-CP, người tham gia BHYT từ đủ 5 năm trở lên, gián đoạn không quá 03 tháng sẽ được coi là đủ 5 năm liên tục
– Số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở
– Khám chữa bệnh đúng tuyến

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Điều kiện nhập quốc tịch Việt Nam

Câu hỏi: Tôi có chồng là người Thái Lan. Hiện chồng tôi muốn nhập quốc …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo: 0904340664