Untitled 2
nguồn internet

Mức lương thử việc là bao nhiêu?

Câu hỏi: Tôi đang thử việc tại một công ty nước ngoài, nhưng họ chỉ trả cho tôi mức lương bằng 50% mức lương của vị trí đó. Xin hỏi công ty làm vậy có đúng quy định pháp luật không?

Trả lời:

Điều 28 Luật Lao động 2012 quy định về mức lương thời gian thử việc như sau:

“Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.”

Như vậy, tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 85% mức lương công việc đó. Nếu như công ty bạn một mức lương bằng 50% mức lương công việc là không phù hợp quy định pháp luật.

Công ty luật tư vấn chuyên nghiệp tại Hà Nội – Văn phòng luật uy tín

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Chuyển đổi lao động

Có được chuyển người lao động sang vị trí khác so với HĐLĐ

Câu hỏi: Tôi đang làm việc tại một công ty may. Tháng vừa rồi tôi …

Chat Zalo: 0904340664