Untitled 2

Muốn thay đổi mức cấp dưỡng, phải làm gì?

Câu hỏi:

Mình muốn được tư vấn về việc tăng mức trợ cấp nuôi con sau ly hôn. Cụ thể:

Hiện nay mình đang nuôi con (8 tuổi), mình và bố của bé ly hôn lúc bé được 09 tháng. Khi đó Tòa án ra quyết định bố của bé chu cấp mỗi tháng 2 triệu. Đến nay bé đã lớn, phải học hành nhiều nên tôi đã đề xuất với ba bé tăng mức trợ cấp lên.

Vậy có được không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến thắc mắc của bạn, tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 116 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

“1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

  1. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết”.

Như vậy khi có lý do chính đáng về việc tăng số tiền cấp dưỡng thì bạn hoàn toàn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết khi bố đứa trẻ không đồng ý thỏa thuận với bạn, trường hợp này bạn có thể lấy lý do là tăng mức trợ cấp để đảm bảo cho con được học tập và phát triển tốt hơn, Tòa án sẽ xem xét trên cơ sở căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của bố đứa bé để quyết định việc tăng mức cấp dưỡng hay không.

Thủ tục để yêu cầu Tòa án thay đổi mức cấp dưỡng như sau:

Bạn cần các giấy tờ:

– Đơn yêu cầu thay đổi mức cấp dưỡng;

– Bản án hoặc quyết định của Tòa án giải quyết cho bạn ly hôn;

– Bản sao sổ hộ khẩu, giấy chứng minh nhân dân của bạn;

– Giấy tờ chứng minh về thu nhập của người cấp dưỡng (nếu có).

Sau khi có đầy đủ các giấy tờ bạn có thể nộp lên Tòa án nhân dân quận, Huyện nơi bạn hoặc người cấp dưỡng đang làm việc và cư trú để yêu cầu giải quyết.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Người Do Thái dạy con nhận biết tiền từ khi con 3 tuổi

Quản lý tài sản của con

Câu hỏi: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 5 năm, có 1 con …

Chat Zalo: 0904340664