Untitled 2
Người 17 tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền không - internet

Người 17 tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền không?

Câu hỏi: Em trai tôi năm nay 17 tuổi. Xin hỏi em tôi có thể là đại diện theo quyền được hay không?

Trả lời:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

 

Điều 138 Bộ luật Dân sự 2015 quy đinh về đại diện theo ủy quyền như sau:

Điều 138. Đại diện theo ủy quyền

3. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền trừ trường hợp giao dịch dân sự do người từ đủ 18 tuổi trở lên xác lập, thực hiện. Do đó, em trai bạn- 17 tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền đối với các giao dịch không yêu cầu người từ đủ 18 tuổi trở lên thực hiện, xác lập.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà từ SBLAW đã có phần trao đổi về Những điểm mới của chế định thừa kế trong Bộ luật dân sự trong chương trình Bạn và pháp luật, kênh VOV1, Đài tiếng nói Việt Nam. Mời Quý vị xem nội dung tại đây:

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

contract_ofym

Hợp đồng vô hiệu

Câu hỏi: Tôi muốn hỏi trong trường hợp hợp đồng vô hiệu do có đối …

Chat Zalo: 0904340664