Untitled 2
Đóng dấu giáp lai

Q&A: Đóng dấu giáp lai

Q: Luật sư SBLAW cho em hỏi về việc đóng dấu giáp lai trên văn bản.

Theo quy định của nhà nước, việc đóng dấu giáp lai khi văn bản có từ 02 trang trở lên và đóng dấu giáp lai không quá 05 trang. Vậy với những văn bản quá 05 trang thì mình phải đóng dấu giáp lai như thế nào ạ?

A: Việc quy định đóng dấu mà bạn nêu được quy định tại Điều 26 Nghị định 110/2004/NĐ-CP về Công tác văn thư và áp dụng đối với các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chưc chính trị – xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội –  nghề nghiệp, tổ chức kinh tế và đơn vị vũ trang nhân dân.

Việc đóng dấu giáp lại được hướng dẫn tại khoản 2 Điều 13 Thông tư 01/2011/TT-BNV thì có quy định Dấu của cơ quan, tổ chức được trình bày tại ô số 8; dấu giáp lai được đóng vào khoảng giữa mép phải của văn bản hoặc phụ lục văn bản, trùm lên một phần các tờ giấy; mỗi dấu đóng tối đa 05 trang văn bản

Như vậy nếu văn bản quá 05 trang thì đóng thêm 01 dấu nữa vì theo quy định trên thì mỗi dấu đóng tôi đa 05 trang.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Quy trình tư vấn nhanh chóng, chính xác

Tư vấn pháp luật qua email nhanh chóng, uy tín

Hiện nay, với nhu cầu tra cứu thông tin pháp luật, tư vấn pháp luật …

Chat Zalo: 0904340664