Untitled 2
ket hon cung gioi

Quy định về hôn nhân cùng giới.

Luật sư có thể cho chúng tôi biết hiện nay Nhà Nước quy như nào về vấn đề kết hôn giữa những người cùng giới?

 

Luật sư trả lời: Trước kia Luật Hôn Nhân và gia đình năm 2000 cấm kết hôn giữa những người cùng giới tính thì Hiện nay Luật Hôn Nhân và gia đình năm 2014 đã chuyển từ cấm kết hôn giữa những người cùng giới tính sang “ không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”

Khoản 2 Điều 8 Luật HNGD 2014 quy định: “2. Nhà Nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”

Việc kết  hôn giữa những người cùng giới tính là một vấn đề nhạy cảm, có nhiều ý kiến trái chiều.

Pháp luật hôn nhân và gia đình hiện tại vẫn chưa thừa nhận quan hệ hôn nhân cùng giới tính do còn nhiều vấn đề liên quan đến văn hóa, phong tục….

Tuy nhiên, việc quy định “không thừa nhận hôn nhân cùng giới tính” cũng là một bước tiến bộ mới trong nhận thức của mọi người đối với vấn đề nhạy cảm này.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Người Do Thái dạy con nhận biết tiền từ khi con 3 tuổi

Quản lý tài sản của con

Câu hỏi: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 5 năm, có 1 con …

Chat Zalo: 0904340664