Untitled 2
3d illustration of text 'web' with wrench and nuts

Thiết lập trang thông tin điện tử có cần đăng ký với cơ quan Nhà nước không?

Câu hỏi: Thiết lập trang thông tin điện tử có cần đăng ký với cơ quan Nhà nước không?

Trả lời:

Không phải trang thông tin điện tử nào cũng cần đăng ký với cơ quan Nhà nước trước khi thành lập. Riêng với các trang thiết lập có tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” thì cá nhân, tổ chức thiết lập không cần thông báo với Bộ Bưu chính, Viễn thông. Các trường hợp còn lại thì phải thông báo trên môi trường mạng với Bộ này những thông tin sau đây:

a) Tên tổ chức ghi trong quyết định thành lập, giấy phép hoạt động, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép mở văn phòng đại diện; tên cá nhân;

b) Số, ngày cấp, nơi cấp chứng minh thư nhân dân hoặc số, ngày cấp, nơi cấp hộ chiếu của cá nhân;

c) Địa chỉ trụ sở chính của tổ chức hoặc nơi thường trú của cá nhân;

d) Số điện thoại, số fax, địa chỉ thư điện tử;

đ) Các tên miền đã đăng ký.

Đối với những trường hợp phải đăng ký mà không tiến hành thủ tục, thì cá nhân, tổ chức đó sẽ bị phạt tiền từ 10 triệu – 20 triệu đồng, ngoài ra còn có thể bị tịch thu phương tiện vi phạm. (Khoản 2, 4, Điều 63, Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện).

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Quy trình tư vấn nhanh chóng, chính xác

Tư vấn pháp luật qua email nhanh chóng, uy tín

Hiện nay, với nhu cầu tra cứu thông tin pháp luật, tư vấn pháp luật …

Chat Zalo: 0904340664