Untitled 2
tư vấn luật sở hữu trí tuệ

Thủ tục gia hạn văn bằng bảo hộ quyền Sở hữu trí tuệ như thế nào?

Luật sư Nguyễn Thanh Hà, chủ tịch SBLAW đã có phần trả lời bạn đọc về vấn đề gia hạn văn bằng bảo hộ trên website kinhdoanhvaphapluat, một dự án của Bộ Tư Pháp, chúng tôi trân trọng giới thiệu nội dung bài phỏng vấn:

Thưa Luật sư, Công ty tôi đã được cấp văn bằng bảo hộ cho nhãn hiệu đã được 10 năm. Nay chúng tôi muốn tiếp tục sử dụng nhãn hiệu này và muốn thực hiện thủ tục gia hạn văn bằng bảo hộ tại Cục Sở hữu trí tuệ, chúng tôi phải làm thủ tục gì? Chúng tôi đã để quá thời hạn hết hiệu lực văn bằng bảo hộ hai tháng như vậy có bị phạt không?

Trả lời:

Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có thể được gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần 10 năm.

1.Thủ tục nộp đơn gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu

Theo quy định tại điểm c khoản 20.4 Điều 20 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN, đơn yêu cầu gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu gồm các tài liệu sau đây:

Tờ khai yêu cầu gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ, làm theo mẫu 02-GHVB quy định tại Phụ lục C của Thông tư 01/2007/TT-BKHCN; Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu (trường hợp yêu cầu ghi nhận việc gia hạn vào Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu); Giấy uỷ quyền (trường hợp nộp đơn thông qua đại diện); Chứng từ nộp lệ phí gia hạn, công bố quyết định gia hạn và đăng bạ quyết định gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu theo quy định”.

Bạn chuẩn bị các giấy tờ đầy đủ nêu trên nộp tại Cục sở hữu trí tuệ. Cục sở hữu trí tuệ sẽ nhận hồ sơ và xử lý đơn gia hạn theo quy định tại điểm d khoản 20.4 Điều 20 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN cụ thể như sau:

“Cục Sở hữu trí tuệ xem xét đơn yêu cầu gia hạn trong thời hạn 01 tháng kể từ ngày nhận đơn. Trường hợp đơn không có thiếu sót, Cục Sở hữu trí tuệ ra quyết định gia hạn, ghi nhận vào văn bằng bảo hộ, đăng bạ và công bố trên Công báo sở hữu công nghiệp.

Cục Sở hữu trí tuệ ra thông báo dự định từ chối gia hạn, có nêu rõ lý do và ấn định thời hạn 01 tháng kể từ ngày ra thông báo để người yêu cầu sửa chữa thiếu sót hoặc có ý kiến phản đối, nếu đơn yêu cầu gia hạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Đơn yêu cầu gia hạn không hợp lệ hoặc được nộp không đúng thủ tục quy định; Người yêu cầu gia hạn không phải là chủ văn bằng bảo hộ tương ứng.

Nếu trong thời hạn đã ấn định, người yêu cầu không sửa chữa thiếu sót hoặc sửa chữa thiếu sót không đạt yêu cầu, không có ý kiến phản đối hoặc ý kiến phản đối không xác đáng thì Cục Sở hữu trí tuệ ra thông báo từ chối gia hạn”.

2. Về vấn đề nộp đơn gia hạn quá thời hạn 2 tháng.

Theo quy định tại điểm c khoản 20.4 Điều 20 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN: “Để được gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, trong vòng 06 tháng trước ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực, chủ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu phải nộp đơn yêu cầu gia hạn cho Cục Sở hữu trí tuệ.

Đơn yêu cầu gia hạn có thể nộp muộn hơn thời hạn quy định nêu trên nhưng không được quá 06 tháng kể từ ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực và chủ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu phải nộp lệ phí gia hạn cộng với 10% lệ phí gia hạn cho mỗi tháng nộp muộn”.

Như vậy, việc công ty bạn nộp chậm 2 tháng, ngoài việc nộp lệ phí gia hạn công ty bạn sẽ phải nộp thêm 10% lệ phí gia hạn cho mỗi tháng nộp muộn.

Nguồn: kinhdoanhvaphapluat.com/newsdetail/thu-tuc-gia-han-van-bang-bao-ho-quyen-so-huu-tri-tue-nhu-the-nao-344.html

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Kinh nghiệm đăng ký quốc tế cho thương hiệu Việt Nam.

SBLAW đã và đang hỗ trợ nhiều doanh nghiệp Việt Nam bảo hộ thương hiệu …

Chat Zalo: 0904340664